Chòe lửa không hót

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi hongkhan, 2/11/13.

1. hongkhan

hongkhan Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào anh em minh mới mua một em lửa được 2 tháng rồi mình mua ở tiệm rất thuần đang thấy rụng long chăm sóc tốt. nhưng không có biểu hiện gì là hót cả? tại sao thế các anh em liệu em của minh nó không biết hót chăng hay tại sao mình ở ninh bình. bạn nào biết cho minh ý kiến nhé. mình đinh phóng sinh mà thấy tiêc công chăm sóc quá. Nếu bạn nào cho minh biết qua
    ; hongkhanh42@yahoo.com.vn. mình xin cám ơn nhiều

2. alibaba_nd

alibaba_nd Member

Thích đã nhận:
    1
    nghe a e nói thì cho ăn nhiều cào cào, dế vào là hót ngay.

3. universe_luxury

universe_luxury Member

Thích đã nhận:
    14
    chim lửa vào mùa thay lông thường yếu nên phải chăm sóc kỹ em nó vào thời gian này ít hót lắm thay lông xong mới thúc lửa lúc đó thì chim mới siêng hót :)

4. hongkhan

hongkhan Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn hai anh mình chăm sóc thì rất tốt rồi theo đúng những gì các bạn nêu. cám thủy tuấn trộn thêm lòng đỏ trứng gà. cao cao mình bằt được ăn vô tư. vậy mà em nó cứ như không chẳng đi gió hay nói chuyện gì các ae ạ

5. alibaba_nd

alibaba_nd Member

Thích đã nhận:
    1
    cứ bình tĩnh bạn à. Mình cũng mới lấy e lửa về mấy ngày rồi, cũng chẳng thấy động tĩnh gì, toàn tròn mắt nhìn mình thôi. hê. toàn thấy tạch tạch thôi à. Nuôi chim nghe a e chia sẻ là phải điềm đạm.

6. hongkhan

hongkhan Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn nhiều nhưng bạn anh thử tìm hiểu xem có cách nào cho em nó hót không nhé.

7. tongquan

tongquan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    165
    Chơi chòe lửa chỉ thưởng thức được 6 tháng trong năm, thời gian còn lại là thay lông và mồi cho lên lửa. Bạn cứ kiên nhẫn chăm sóc cho chu đáo , quan trọng nhất là phải cho ngủ sớm. Trong thời gian chim thay lông và sau khi xong lông thì trùm lồng gần như cả ngày ( Lúc này trùm áo lồng màu sáng cho chim có ánh sáng để thấy thức ăn, lúc cho đi ngủ thì trùm áo lồng màu tối), tới khi nào chim hót gió thì mới mở áo lồng chữ A, khi nào chim cất tiếng hót lớn thì mở hết áo lồng và từ từ cho đi dợt.

alibaba_nd thích bài này.
  8. alibaba_nd

alibaba_nd Member

Thích đã nhận:
    1
    thế mà mình mới mua về đã để trống không rồi. hii. thêm được kinh nghiệm chăm chim.

9. hongkhan

hongkhan Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn rất nhiều khi nào em nó hót nghe cũng mình nhé. tiện cho mình hỏi: thỉnh thoảng chim lại nhả thức ăn ra thành viên thấy rất kỳ tại sao nhỉ......?

10. hongkhan

hongkhan Member

Thích đã nhận:
    0
    chào bạn em nó bắt đầu đi gió rồi hình như vẫn còn thay lông thì phải mình cho ăn môt ít sâu rồi có việc gì không vậy

11. universe_luxury

universe_luxury Member

Thích đã nhận:
    14
    thức ăn không tiêu là chim nó nhả ra đó bạn nhất là chim ăn dế là nhả nhiều nhất cái đó là chim hệ tiêu hóa ổn định mới vậy ko phải lo lắng gì đâu :D

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:20 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:18 PM ----------

Nếu chim còn đang trong thời gian thay lông bạn ko nên cho ăn sâu kẻo hư lông thì uổng lắm nếu có trứng kiến và cào cào cho ăn là tốt nhất :D