Chòe lửa không hót

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi phamnguyennam, 29/9/11.

1. phamnguyennam

phamnguyennam Active Member

Thích đã nhận:
    35
    Chào anh chị em của diễn đàn , tôi muốn nhờ anh em tư vấn giúp tôi . tôi có một em lửa nuôi được bốn đến năm tháng , về mã chim thì đẹp nhưng mãi vẫn ko hót kể cả đi gió chỉ thấy cành cạch suốt . Hiện tại đang thay lông nên tôi phủ áo lồng cả ngày . nhưng sốt ruột quá chỉ lo nó bị làm sao

2. khanhlinhsd

khanhlinhsd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Chim đang thay lông nó thế thì đúng rồi bác ạ, ráng chờ xong lông

phamnguyennam thích bài này.
  3. tung1978

tung1978 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    478
    Vào mùa Lửa và các laòi chim khác thay lông đều hót rất ít hoặc không hót ,nếu mình không nhầm thì tháng 12 dương lịch mới là tháng chim bắt đầu căng . Yên tâm bạn ơi ! Nếu có tí hình lên thì tốt , mình cũng mới đưa 1em về được vài ngày tướng tá nhìn cũng bình thường ( chỉ thích em hót ) đi gió cũng chưa thấy gì được cái khá dạn người . Bạn ở đâu thế nếu không ngại mình giao lưu học hỏi lẫn nhau ( mình cũng abc ý mà ) . Mình chỉ giúp bạn được nhiêu đó thôi ,chúc bạn có chim đẹp. Thân

nuiđa thích bài này.
  4. AlexandreCiskob

AlexandreCiskob Well-Known Member

Thích đã nhận:
    160
    Chim của em nó còn chẳng cành cạch bao giờ.
    Nó chỉ "cặc, cặc" thôi =))
    mấy anh em ABC chòe lửa hôm nào đi dượt chim cái nhỉ :D

tung1978 thích bài này.
  5. tung1978

Thích đã nhận:
    478
    Hay quá ae lên đi " vì một thế giới toàn chim " à quên toàn Lửa . Kiếm chỗ dượt phải rộng chút vì sẽ có nhiều ae đến lắm đấy (toàn hàng khủng thôi ) he he he . Giúp cho bác "phamnguyennam" và ae khác chim chưa hót . Mở cài topic về " Dượt Lửa " đi Alexandre ( tên gì mà nổi thế ). leeeeeen...đi.

6. nguyenvanhaibmt

nguyenvanhaibmt Active Member

Thích đã nhận:
    27
    chim của mình cũng vậy mới vừa xong lông chưa căng lửa nên ít hót chỉ đi gió và hót xổng vào buổi sáng thôi .Vẫn có nhưng trương hợp ngoại lệ có những con chim đang thay lông nhưng vẫn hót .mình đang me một con như vậy nhưng mà kẹt tiền quá nên chưa mua đươc. chim bã nuôi đươc mấy tháng mà hót thấy thèm

7. tjsu

tjsu New Member

Thích đã nhận:
    0
    E cũng mua 1 con lửa bổi cả tháng nay rồi mà nó cũng ko chịu hót, chỉ kêu tạch tạch thôi. Giờ đang là tháng 10 dương lịch, long lá nó vẫn bình thường. Làm thế nào cho nó hót ai giúp e với. Với cả con này nó cũng chưa biết tắm có cách nào ko ai giúp em.

8. tung1978

Thích đã nhận:
    478
    Bạn cho sang lông tắm đã đặt trước khay nước rồi để kệ nó khoảng 5 phút ( đừng nhìn em vì em xấu hổ ) nếu sau 5fut mà em không tắm thì lấy bình phun cây phun lên nóc lồng để tránh vào mặt em gây hoảng ,rồi theo dõi em (làm trong vày ngày như thế ) . Mình có bấy nhiêu thôi ,chúc bạn có chim đẹp.

9. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Lúc trước mình cũng có 1 em như thế , nuôi đến 6-7 tháng mà vẫn ko hót cũng ko thèm đi gió luôn ...bây giờ mình làm 1 cái chuồng lớn (aviary) bỏ em nó vào và bây giờ muốn em nó ngừng hót là hơi bị khó đấy :laughing::laughing::laughing:, pác dùng thử cách của em xem sao , ko cần làm lớn đâu ...cao 2m , dài 1m , ngang 1m là được rồi

10. tung1978

Thích đã nhận:
    478
    Hì HÌ Vụ này có vẻ hơi quá sức với 1 số ae nhà cửa eo hẹp hì.. Nhưng dù sao có aviary thì ngon tuyệt đối rồi không phải chỉnh 1 tí nào ha ha .Chúc bác có avi đẹp

leemin thích bài này.
  11. phamnguyennam

Thích đã nhận:
    35
    cảm ơn bạn có lời động viên , tôi cũng tự an ủi mình là phải qua tết thì chim căng lúc đó chờ xem

12. phamnguyennam

Thích đã nhận:
    35
    tôi ở HN vì tôi thấy có con dáng xấu như điên vì là chòe tuyên quang đang thay lông chụi cả đầu thế mà tôi bật tiếng chòe mái là đi gió ngay nên tôi mới lo cho con của tôi

13. phamnguyennam

Thích đã nhận:
    35
    mùa này là mùa thay lông , bạn lưu ý chăm tốt vào . ghép sang lồng tắm để vào chỗ kín nếu nó ko tắm thì bạn lấy bình xịt tưới cây phun nhẹ để kích nó tắm

14. tung1978

Thích đã nhận:
    478
    hì hì ....vậy bạn cho tí ảnh lên đi ,lại đưa 1 người đẹp về thì ...........mình cũng vừa xổng 1 em mái tiếc quá chưa có mái để ốp . Em nhà mình đã hót nhưng nhỏ ,chưa căng (vậy là mừng lắm rồi) .......Chúc bạn có chim đẹp...

15. dudon

dudon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    437
    chòe lửa thì không cần ốp mái,chim căng đủ lửa là hót liên tục luôn. không tin cứ nuôi khắc biết

16. tung1978

Thích đã nhận:
    478
    hì hì hì ....bác này rất hay ......em thế nhỉ ......Thật tình em thấy bác ....... ...bác về hỏi cái anh buôn chim xem là có mái ốp thì nó có lợi như thế nào nhé .....hì hì hì
    bác nói không sai chim đủ căng thì sẽ hót sổng nhưng làm thế nào để có lửa căng nhanh thì là cả 1 quá trình ( nếu không quá lời là phải KN ) . Như bác nói thì có lẽ có những con đến cả năm nó cũng không hót sổng được vì chế độ dinh dưỡng , chỗ treo thay đổi liên tục , thay đổi chủ nuôi ....v..v.vvv... Em mong bác.......

17. dudon

dudon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    437
    quan trọnh nhất ở đây là ta có baqst được con chim hay ,hay không. còn về các h nuôi thì ai cũng cố gắng tìm công thức tốt nhất cho chym của mình.( con lưa mộc mới được 12 ngày của tôi trưa hôm qua sổng trong nhà, quăng màn bắt lại được, sáng nay vẫn hót sổng vô tư).quan trọng nhất vẫn là con chym.............................
    hết

tung1978 thích bài này.
  18. tung1978

Thích đã nhận:
    478
    Bác nói thế lại quá đúng ...trong chúng ta có ai mà không muốn bắt được con chim hay khỏe .....nhưng lúc bắt chỉ nhìn thấy vẻ bề ngoài để bắt thôi ( đầu xà ,mắt không lồi , cánh xệ , ức chẻ ) để có đc em như vậy em e là quá khó với người mới chơi. Còn về em Mộc 12 ngày hót sổng thì chỉ có 1 cách lý giải là vẫn còn lửa rừng , Em vẫn đang ngóng cổ để xem ảnh bác up lên cho em và ae chiêm ngưỡng ....Thân

19. quocthangngo

quocthangngo Active Member

Thích đã nhận:
    91
    Em cũng mới làm 1 em lửa ( Hình e post ở bên Họa Mi mục " Họa Mi búng cánh của em " . ) cũng đc tuần rồi . Rất dạn người , mỗi tội chẳng chịu hót j cả . E ở Hà Nội các ae tu tập hôm nào off Lửa đi cho vui nhỉ . Chưa thấy chỗ nào dợt Lửa cả >

20. tung1978

Thích đã nhận:
    478
    Nếu bạn muốn dợt Lửa thì qua chôc sau Gò đống đa thì phải , mình thấy ae Lửa HN vẫn ra đó vào ngày thứ 7 và chiều CN thì phải ,bạn nên ra đó trước xem có chính xác không nhé ......chúc bạn vui