chòe lửa ko hót!!!!

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi vu minh khoi, 10/11/07.

1. vu minh khoi

vu minh khoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    các bác ơi! em mua được 1 con chòe lửa ( chim mới bẫy) em về cho ăn giun đất , rồi dần dần chộn cùng cám, thế là bây giờ nó đã biết ăn cám , nhưng em mua được 1 tháng rồi mà chẳng thấy nó hót gì cả. liệu nó có bị làm sao ko ah??? các bác giúp em với???~X( :crying: :crying: thank!!!~X( ~X(

2. newcomin

newcomin New Member

Thích đã nhận:
    0
    Kô hót nhưng có nói gió kô? 1 tháng kô hót là chuyện bình thường, nhưng tôi nghĩ, bạn kô nên tập cho nó ăn cám mà thay vào đó là bột làm từ đậu phộng + lòng đỏ trứng gà +.... Các loại bột này thường được bán tại mấy chổ bán chim. Nếu có thể, tui khuyên bạn nên cho nó ăn nhiều thức ăn tươi như: cào cào, trứng kiến, sâu ( shop bán chim), giun, cá nhỏ, tép nhỏ (shop bán cá kiển) hoặc có thể cho ăn thêm thịt bò cắt nhỏ để bổ sung lượng protein cần thiết cho...chim :) . Hy vọng bạn sẽ sớm nghe tiếng hót của nó :))

Thân.
    NC

3. vu minh khoi

vu minh khoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    nói gió là gì hả bác ? em chỉ thấy con lửa nhà em nó cứ kêu kẹc kẹc thôi!( đực 100% luôn) chòe lửa thì tháng mấy thay lông hả bác?thank

4. le_a75

le_a75 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Nói gió còn gọi là líu đó bạn, giọng líu nhỏ thôi nhưng rất du dương, luyến láy nhiều giọng.chim hay líu lúc bạn trùm kín áo lồng lại và để chim vào một nơi yên tĩnh. nghe thích lắm nhưng với điều kiện là xung quanh phải thật yên tĩnh.
    Mùa thay lông của chòe lửa thường bắt đầu vào cuối tháng 5 đến tháng 9, thay khoảng 3 tháng thì xong lông nhưng phải mất gần 1 tháng nữa để chim đủ lửa mới chơi được bạ ah.
    Chim bổi bạn mua về nhanh thì cũng phải 3 tháng nó mới chịu mở miệng ra hót, một tháng chưa hót được đâu, đừng nản chí nha.

5. yencongtu

yencongtu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Chim mới bẫy về còn hoảng lắm ko hót được đâu.:laughing: :laughing: :laughing:

6. quangdunghaohoa

quangdunghaohoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    theo mình bạn hãy cho chích chòe an toàn trứng kiến khoảng 1 tháng và bạn hãy tìm một con lửa mái để cạnh hay bật file lửa mái lên chắc chắn là sau 1 tháng chim sẽ hót rất nhiều. Nhưng lưu ý sau khoảng 1 tháng chỉ cho chim ăn bột đậu phụng trộn trứng vịt lộn xay nhuyễn, đừng cho ăn trứng kiến nữa, lâu lâu cho ăn thêm mấy con thạch sùng và cất chim mái đi. Bảo đảm chim sẽ hót rất nhiều. Cách này tui hay sử dụng để "ép" chim bổi hót
    Thân chào

7. minhdinh

minhdinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    346
    tùy chim bạn có còn lửa rừng hay không nữa chứ.nếu còn lửa rừng thì khoảng 2 tuần là hót.còn nếu không có lửa rừng thì khoảng 2 tháng chim sẽ hót gió rồi sau đó mới hót to

8. let-it-be

let-it-be Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    khẹc khẹc là khè đó bác, dịch sang tiếng người là: thằng nào vậy, thằng nào vậy=)) =)) khi em nó sung. Từ từ em nó hót, lửa nhanh hót lắm.

9. ngoccobain

ngoccobain Member

Thích đã nhận:
    0
    chào các bác cho em hỏi chút nha
    em rất thích nuôi lửa
    nhưng khổ nõi am đang ở hà nội muốn mua đem về quê nuôi ở bắc giang đó
    nhưng không biét phải vận chuyển sao nữa
    am đã mua 5 chú rồi vận chuyển bàng xe ô to
    nhưng về đền nhà được một hôm chúng lan quay ra chết
    các bác có bác nào biết chỉ dùm đi
    cám ơn nhiều

10. Aothuatgia

Aothuatgia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    choe lua

đi tren xe ban thường cho nó uống nước.trước khi đem về nhà bạn cho nó vào túi rút và túi rút tưới nước lên chút ít để cho mát chim.đừng bỏ vào lồng khi vận chuyển xa.nó nhảy lung tung sẻ chét chim