Chòe lữa lâu lên lữa quá, xin ý kiến

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi huynhnam, 18/12/12.

1. huynhnam

huynhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    lữa chuyền của mình đã xong long 1 tháng rồi ( mùa đầu nhé) mỗi ngày mình cho ăn cào cào từ 10-15 con thậm chí còn hơn thế và sâu qui lúc nào cũng có trong cóng, mình cho ăn như thế này từ lúc đem về chưa rớt lông nữa. tới ngày hôm nay vẫn chưa lên tí lữa nào mép vàng họng còn vàng lắm, hót chuyện thì rất nhiều nhưng ko hót xổng, mình cho nghe mp3 vì ko có thời gian đi dợt, mong sự đóng góp ý kiến của ae. thank

motngaybinhyen thích bài này.
  2. dttvu

dttvu Active Member

Thích đã nhận:
    21
    Bạn up hình lên xem thử,coi chừng bạn vớ phải em tệ hơn vợ thằng đậu là thôi rồi.

3. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Bạn chăm phơi nắng và tắm mỗi ngày. Mới xong lông 1 tháng thì cũng chưa căng lửa được đâu.

BachVy, Tieptq, M.U and 5 others like this.
  4. Laolaota

Laolaota Well-Known Member

Thích đã nhận:
    215
    bạn ơi mình cũng có con lửa chuyền xong lông cách đây hai tháng rồi nhưng vẫn chỉ hót chuyện thôi bạn phải bình tĩnh như khi đếm tiền ấy hihi không đi đâu mà vội rồi mãi nó xẽ hót cứ chăm sóc tốt vào nó sẽ không phụ công của bạn đâu

huynhnam thích bài này.
  5. bahung074

bahung074 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    bạn nên úp hình lên dể nhận xét hơn.bạn xem lông chim nếu chưa mượt và ôm sát vào thân là biểu hiện của thiếu phơi nắng xem họng chim chưa đen là chim chưa căng lửa từ từ em nó sẻ căng thôi đừng vội bạn nhé. chúc bạn được em chim như ý.

6. huynhnam

huynhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    hình em nó đây các bạn xem giúp

motngaybinhyen thích bài này.
  7. dttvu

dttvu Active Member

Thích đã nhận:
    21
    Con này nhìn cũng được đấy,bạn thử cho nó ăn mồi tươi đa dạng hơn xem sao.Nếu nhà có mái thì dùng mái để kích nó,hoặc cũng có thể đem đi dợt,nhưng để xa ra,vén áo lồng hình chữ A thôi. Nói chung mỗi người mỗi cách,tùy điều kiện của mình và tùy con chim,nên bạn đừng nóng vội,chơi chim là để rèn luyện tính kiên nhẫn mà.

vuithudienvien and huynhnam like this.
  8. SonnguyenVT

Thích đã nhận:
    500
    Chim lông mình chưa ốp, lông đuôi còn ướt, chóp mỏ còn khớp cong và theo bạn nói thì họng còn "vàng nhiều lắm" thì lấy đâu ra lữa mà hót sổng hả bạn. Mỗi sáng bạn treo ra nắng từ 7h30 đến 8h thì treo vào chỗ râm mát, trưa nắng thì cho tắm và mồi tươi hàng ngày thì bạn sẽ đạt được điều bạn mong muốn ngay.

hvuong, M.U, motconchimnon and 2 others like this.
  9. boy_nhietdoi

boy_nhietdoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    bạn chăm bẳm nhiều vào , ăn uống nắng hợp lý - quan trọng nhất là 1 tuần cũng được ra cội 1 lần bạn nhé !!! chim nhanh lên thôi

huynhnam thích bài này.
  10. anhdungq

anhdungq Active Member

Thích đã nhận:
    15
    lông chưa ốp, họng "vàng nhiều lắm" thì chưa căng lửa là chắc rồi. bạn kiên trì chăm sóc em nó tốt, tắm nước và phơi nắng là lên lửa dần thôi, à! xử lý mỏ chấu nữa nhé. khi chim căng lửa và hót xổng ở nhà nhiều rồi thì hãy mang đi dợt. Vì mang đi dợt có 2 mục đích là cho chim dạn hơn nữa và học giọng của em khác là chính thôi. Chim chưa lên lửa thì theo mình là không nên mang ra cội

11. motconchimnon

motconchimnon New Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin hỏi các AE trên DĐ ; bạn << anhdungq >> sử lý mỏ chấu là làm như thế nào ? vì mình mới nuôi chim nên mạng phép hỏi AE chỉ giúp , rất cám ơn.

12. duylansg

duylansg Active Member

Thích đã nhận:
    73
    cho ăn thằn lằn (thạch sùng) hoặc liu điu, muốn nhanh thì bắt ra lấy đồ bấm móng tay cắt (cách này sẽ làm nhát chim)

motconchimnon thích bài này.
  13. cacochop

cacochop Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    "sử lí mỏ chấu" ở địa phương mình cũng chưa nghe. lấy đồ bấm móng tay cắt, HẢ cắt tiết hay cắt mỏ ?
    chim non chưa căng lửa mà bạn cho đấu trực tiếp với mp3 là cũng hơi ép nó đấy, không biết con mp3 thuộc lọai nào mà, nếu già sạn mà có sự trợ giúp của máy nữa làm sao chim bạn đấu lại được, o cẩn thận thì rớt luôn đó.

14. taichen

taichen Member

Thích đã nhận:
    3
    Xử lý mỏ chấu là sao hả bạn. Mình cũng có 1 em mỏ chấu. Tốt hay xấu

15. SonnguyenVT

Thích đã nhận:
    500
    Muốn xử lý chim hết mỏ chấu thì nên cho ăn nhiều mồi tươi như Sâu Supper Worm, dế, cào cào. Vì khi chim ăn những thứ mồi như thế này thì nó buộc nó phải vật và mổ con mồi cho mềm và nhỏ ra thì nó mới nuốt. Do đó khi nó vật con mồi thì chóp mỏ phải va vào nền lồng dẫn tới tình trạng mòn dần và gãy. Thân chào.

16. cacochop

Thích đã nhận:
    108
    à cái mỏ nhọn nhỏ gọi là mỏ chấu đúng không? nhưng hình như mình thấy có con vẫn còn mỏ đó suốt đến già không thấy rụng gì cả

17. SonnguyenVT

Thích đã nhận:
    500
    Chim nuôi lồng nếu chỉ cho ăn cám thì có con suốt đời có mỏ chấu này. Do ăn cám nên phần dư nơi chóp mỏ ít va chạm với vật cứng nên ít bị hao mòn hoặc gãy. Nếu phần dư này càng dài thì càng gây khó khăn cho việc ăn uống của chim nuôi. Do đó nếu ta để ý trong thời gian thay lông chủ nuôi hay cho ăn cám, trứng kiến nên chóp mỏ này sẽ dài ra và khi thay lông gần xong thì cho ăn các loại mồi tươi khác như sâu, cào cào, dế 1 thời gian thì chóp mỏ này sẽ mất.

M.U thích bài này.
  18. cacochop

Thích đã nhận:
    108
    vậy có thể dùng bấm móng tay cắt được không? mình thì không sợ chim bị nhát vì vốn dĩ chích chòe lửa rất lì đòn mà cái mình sợ là giọng hót có bị ảnh hưởng khi cắt hay không thôi

19. M.U

M.U Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    Bác cho chim năng tắm nắng , ăn Gián đất và Cá lóc con .

20. SonnguyenVT

Thích đã nhận:
    500
    Bạn không nên cắt làm gì. chỉ để tự nhiên cho nó thôi. Ai đời lại đi cắt mỏ chấu bao giờ, nếu cắt thì chỉ cắt móng thôi. Còn cái này nó tự rụng được mà.

cacochop thích bài này.