Chòe lửa mình đây

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi servicedat, 18/11/08.

1. servicedat

servicedat Active Member

Thích đã nhận:
    2
    EM chòe lữa của mình đây. mà sao chán quá các bạn. mình mua về gần 1 tháng rồi, chim rất sung, duôi dài, mà tối nagỳ cứ kêu kẹp kẹo hoài, mình chưa nghe hót lần nào, mình láy file chim mái mở lên mà nó cũng không mở miệng, vậy là bọ làm sao hả các bạn. mình 1 tuần cho ăn cào cào 2 lần. sâu tươi lúc nào cũng có và nó ăn cám được rùi. nhưng mình bỏ trứng kiến vào không thấy nó ăn vậy là sao nhỉ. hình em nó đây.

2. lethihang

lethihang Member

Thích đã nhận:
    0
    hehe.. pác mới mua em này 1 tháng hả.. nhìn có vẻ dạn we' ah`.. mình mới mua 1 em.. nhưng giá hơi mắc( tại ko biết giá cả đó mà:crying:).. bạn chỉ mình cách thuần em đó với. mình mới mua hôm 18-11-08 .. đang phủ áo lồng , nhưng mình sợ là 1 tháng thì em nó chưa mở áo lồng đc( tại vì em nó nhát người).. ước gì mình đc như anh ấy

3. phambahue

phambahue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    chim đẹp thế mà còn rên gì bnaj, từ từ rồi nó hót thôi, không nên ép nó. Khi nó hót rồi bạn đừng có nói là sao nó hót nhức đầu quá nhé. chúc mừng có chim đẹp

4. huuchi

huuchi Active Member

Thích đã nhận:
    59
    nhìn hình thấy chú choè của bạn là chim đã trưởng thành(2 màu đen,đỏ đã rõ ràng)
    nếu là chim bổi (chim chưa thuần,hoặc mới thuần) bạn phải chờ thêm vài tháng nũa mới nghe chú hót.
    nếu chim thuần bạn muốn nghe chú hót thì cho ăn mồi tươi (sâu tươi,cào cào,trứng kiến,)nhiều hơn bột và cho ăn thường xuyên.
    mỗi sáng cho phơi nắng khoảng 2tiếng . (8h->10h).
    để ý bạn sẻ nghe tiếng hót nho nhỏ rỉ rả trẩm bổng rất hay(nói gió) nếu bạn ở nơi ồn ào nhiều tiếng động rất khó nghe tiếng này.
    giọng hót sang sảng (giọng đấu) khi chim bạn đang trên đà sung mảng và gặp đối thủ hoặc khác giới tín (câu này nghe quen quá)
    chúc bạn vui.

5. QUANGH

QUANGH Active Member

Thích đã nhận:
    22
    Con lửa của bạn lông lá và tướng tá rất đẹp, chim chịu mở miệng kêu vậy tôi thấy tốt, còn hơn im luôn, bạn phải có thời gian chăm sóc, chim sẻ hót. Thân

6. servicedat

servicedat Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Thanks các bạn nhé. nhưng mình thấy nó lâu hót quá, đặc biệt con này brất thích tắm,

7. ngực đỏ

ngực đỏ New Member

Thích đã nhận:
    0
    Con này bạn nên nuôi kỹ hơn.Cào cào mỗi ngày đều phải có.Sâu tươi chỉ cho nen ăn vào buổi chiều và chỉ 1 muỗng cafe.Ko nên cho ăn sâu thường dễ bị sán quợn lắm!!!!

8. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Chim của bạn 1 tháng vẫn chưa kêu là hơi bị lâu, nhưng không sao có nhiều con lâu mới hót nhưng mở miệng lên toàn là những giọng hay vì chú ta là chim đã có tuổi nên hơi nhát và vì thế mà hót hay. Chế độ chăm sóc của bạn như thế là được rồi, bạn đợi không lâu đâu em nó sẽ hót thôi mà.

9. servicedat

servicedat Active Member

Thích đã nhận:
    2
    chim của mình lúc đầu mang về cũng nhát lắm, bay lung tung ( nhưng không bể đầu nhé) củng không thèm tắm. bây giờ tấhy nước là lao vào. chim bạn mới nên phải trùm kính vài ngày và sau đó hé lần. trộn sâu với cám cho nó ăn, sua đ1o bạn giảm sâu từ từ rồi dứt khoảng 1 ngày không có sâu và để ý em nó có ăn cám không ( quan sát phân ra màu khác) khi đã ăn cám rồi thì bỏ 1 hủ sâu, 1 hủ cám ăn hết sâu tự ý qua ăn cám. còn dạn thì tùy thời gian bạn ạh.
    Thanks

10. lethihang

lethihang Member

Thích đã nhận:
    0
    thanks pác nha.. hôm nay 20-11 thì mình hé áo lồng rùi , em nó cũng dạn lắm, có điều là lồng mình hơi nhỏ(khi dựt đuôi thì ko sao còn dựt xuống thì vướng) ko thể nào tắm cho chim đc.. vài hôm nữa mình sẽ mua lồng .. ko biết nó có chịu tắm ko nữa .. em nó đã ăn cám rùi hì hì

11. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    chòe lửa nhanh thuần lắm mà,mình mua con lưa bổi bắc thuần có hơn tuần là cầm sâu nhẩy hẳn lên tay ăn ,cả 3 con luôn rất dễ thuần mà không bị vỡ mặt mũi gì cả ,đang muốn mua lửa nam cho duôi dài mà không thấy có ra HN