Chòe lửa mới bắt 1 tháng không chịu hót

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi tiencuongmobile, 24/5/11.

1. tiencuongmobile

tiencuongmobile Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    Mình mới bắt 1 em nuôi hơn 1 tháng chủ yếu cho ăn sâu và dế tắm tắp 1 tuần 3 lần .. nhưng em này k chịu hót mình quan sát thấy cổ họng nhiều lúc cứ búng búng muốn hót nhưng không thành tiếng... Xin các cao thủ chỉ giáo giúp.. bên cạnh ông hàng xóm có con lửa hót suốt ngày...mình treo gần con khứu

cao van thanh thích bài này.
  2. dongnc

dongnc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    Hay nó sợ con lửa của ông hàng xóm nhỉ?, còn khứu theo em ko lien quan, vì lửa nhà em cũng treo sát con khướu. Khứu vẫn hót mà Chòe lửa thì vẫn ca :D

3. phuckrongno

phuckrongno Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    chào bạn .tình hình con lửa của bạn
    1 / để gần khướu ko sao
    2/ bạn đừng cho nó thấy con L của hàng xóm thì chẳng sao cả
    3/ bạn nên phơi nắng buổi sáng nhiều 1 tí
    4/cho ăn mồi tươi nhiều 1 tí tg sau con lửa của bạn thay lông xong là nó hót có khi con L hàng xóm của bạn chịu ko nổi đấy chứ , vài lời từ đấy lòng mong ko làm phật ý bạn .chúc bạn có đượ 1 con chim như ý ,chào bạn

4. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Bạn bớt cho ăn dế lại , thêm nhiều cào cào non vào . Hix mình cũng có 1 e lữa nuôi 4 tháng rồi mà vẫn im re nè - người cùng cảnh ngộ .......................

5. tiencuongmobile

Thích đã nhận:
    77
    Mình k để cho lửa bên hàng xóm nhìn thấy đâu 2 nhà cách nhau cái tường cao.... Không hiểu thế nào nhờ các cao thủ chỉ giáo thôi

cao van thanh thích bài này.
  6. hoangbinhduong

hoangbinhduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    uhm
    lửa mình nuôi cung gần 6 thang rùi ma có nghe dc tiếng nào đâu
    lúc đua con khác vào thy nó đấu con ko thy em no im ra .hixx
    chắc lửa của bạn chưa căng á tại nhà mình có tới 4 chú.
    hồi chiều em mới thả 1 chú ra cho em nó đi dao ai ngờ nó bay wa lồng con kia đánh nhau .hix
    hên là cả 2 đều bình an.tối mà 2 em nó vẫn hot ko chiu ngủ=)))
    chúc con lửa bạn mau hot nha.........

7. ross

ross Active Member

Thích đã nhận:
    26
    bạn thử áp dụng cách này xem:
    - tăng cào cào và sâu tươi mỗi ngày, khoan tập cho nó ăn cám (vì khi lửa bẫy từ rừng về thông thường sẽ còn lửa rừng, bạn cho ăn mồi tươi để giữ lửa)
    - buổi sáng mở nửa áo lồng, cho phơi nắng khoảng 20', sau đó trùm lại để nơi yên tĩnh
    - buổi trưa cho tắm rồi phơi nắng cho khô lông, sau đó tiếp tục trùm lại.
    khoảng 1 tuần bạn sẽ thấy kết quả, con lửa được cho ăn uống đầy đủ, nghỉ ngơi yên tĩnh nó sẽ bắt đầu hót gió và từ từ sẽ hót sổng.
    chúc bạn thành công.

tiencuongmobile thích bài này.
  8. nhoc con

nhoc con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    mới có 1 tháng mà bạn....còn quá sớm để nó hót....mình nuôi lửa cũng nhiều rùi...nói chung cũng tùy con thôi...có con khoảng 1 tuần đã hót...có con thì lâu lắm mới hót...bạn cứ chăm em nó đi...mua lửa bổi về đầu tiên mình cứ thuần em nó trước đã...vì đa số lửa bổi phải 2 mùa mới chơi tốt được....chúc bạn sớm có em lửa như ý nha..

9. phuckrongno

phuckrongno Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    chào bạn .con lửa của bạn 1 tháng ko hót ,bạn cứ an tâm đi nhé ,vì cũng tùy con thôi bạn ạ .mình kể cho bạn nghe chuyện của mình nhé , năm 2009 tháng 4 là phải .mình về nhà và mua 1 con L 100% la mồi của người ta . vì trước đó người ta vẩn đi bẩy . khi mình mua là nó đang thay lông dỡ ,đem về nhà nuôi đươc 1 tg bắt đầu nó riếu , khi thay lông xong cũng ko hót chỉ riếu trong miệng thôi , từ lúc thay lông xong cho tới khi nó hót là 1 năm ,mồi tươi đầy đủ ko thiếu bửa nào , bay giờ nó hót thi khó có đối thủ , 1 năm chim chỉ đứng riếu trong miệng , ko hót ,theo bạn thì bạn bán hay để nuôi ? hehehe ,vầy mà tới hôm nay nó ko phụ lòng mình đó bạn , hay kiên nhẫn bạn nhé , biết đâu chim bạn là chim tài thì sao ?đừng nản bạn nhé 1 năm nữa có lẽ nó ko phụ lòng bạn đâu , chúc bạn co 1 chú chim ,,tài ,,,,

10. minh_tam

minh_tam New Member

Thích đã nhận:
    2
    đừng nóng vội bạn ơi từ từ rồi cháo nó cũng nhừ, nhà mình cũng mới lục được một em gần 2 tháng mới líu được có vài tiếng đã mừng rồi. kiên nhẩn đi bạn chúc bạn có một chú chim hót hay

11. tiencuongmobile

Thích đã nhận:
    77
    cảm ơn các bạn đã đưa ra lời tư vấn,..................................

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:22 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:21 PM ----------

Ah các bạn cho mình hởi em CL của mình có 1 ngón chân bị xưng ... em nghi là bị nấm .. không hiểu bôi thuốc gì hết đây nhỉ...

12. hieuvks

hieuvks Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    bác có ở sg hem, nếu con lửa bác đẹp mà bác thấy chán, để lại e làm kỷ niệm, e chăm cho........

13. tiencuongmobile

Thích đã nhận:
    77
    Hi mình ở HN.... không hiểu emn nó làm sao mà lại bị thế ..

14. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Mình có 1 con lữa 5 tháng rồi chỉ hót sổng dc 1 lần ngắn ngủn cũng ko thèm riếu luôn , chỉ kêu cạch cạch suốt ngày thôi , chán wa

15. cung

cung Active Member

Thích đã nhận:
    30
    Chơi chim cần chữ nhẫn bạn à. Con lửa mình nuôi 8 tháng mới hót (lửa bổi), một khi nó đã hót rồi thì bảo nó im cũng khó. Mình nuôi bằng cám tự làm, thỉnh thoảng bổ sung sâu tươi nên chơi ổn định. Chúc bạn có chú lửa hay.

16. Giapacore

Giapacore Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    Thứ nhất lửa bạn chưa căng nên bị con hàng xóm đè là chuyện bt thôi, nhưng khi nó căng sẽ ok... bạn cho ăn sâu và cào cào, châu chấu.. ăn ít dế thôi... Nhà mình có 1 con họng đen xì nhưng do chim bổi nên vẫn bị con thuộc đè... nên theo mình nhiều con bổi dù có lửa nhưng nếu nhát có thể vẫn ko hót hoặc ít hót...