Chòe lửa nhà em có bị sao không???nhờ các bác giúp đỡ.

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi bz1201, 26/8/07.

1. bz1201

bz1201 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Chào các bác. Chả là hôm trước em có mua được 1 em chích chòe lửa ở Hoàng Hoa Thám, em mua được hơn 1 tuần rồi mà đến bây giờ em nó vẫn không hề hót 1 tý nào,hôm trước em có bắt ra xem trong miệng chim thì thấy có rất nhiều máu ở trong miệng, trước đó em có cho ăn hơi nhiều sâu tươi.Chim của em cũng không đâm lồng mấy nên chắc không phải do đâm lồng. Vậy các bác giúp em xem chim như thế có bị sao không?Làm sao để hết máu trong miệng?
    Cám ơn các bác đã giúp đỡ :)

2. shinichi1412

shinichi1412 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    chim lữa tệ lắm khoãng 1 tháng mới chịu hót mà cũng ko dc siêng lắm còn máu trong miệng thì hơi lạ có thể nó nhát quá mà cắn lưỡi dẫn đến chảy máu, đó là suy nghĩ của mình đường quan tâm chi

3. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Có thể do bạn cho chim ăn sâu to quá không nuốt đc.Chim phải dùng mỏ mổ sâu và đập vào cầu cho dập nát để nuốt nên bị chảy máu miệng.Hic..chỉ là suy đoán của mình thui.Hi vọng chim bạn không sao:D

4. bird_angel...

bird_angel... Member

Thích đã nhận:
    0
    mình nghỉ là bạn cho ăn cào cào ngô , loại có càng to và mỏ tỏ phải ko bạn , nhiền vào phân chim xem có hiện tượng phan loảng màu xanh ko nếu có là chim bị...trúng độc đó ??/ theo mình là vậy

5. calahet

calahet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Cao Thũ nói quá hay..............................................

6. pnt_nguyen

pnt_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    bạn ơi, cho mình hỏi tí nhe! Con chim nó cắn lưỡi bằng cái gì vậy bạn? nó cắn bằng răng a? ghê quá ha?

7. nguyenvinhhien

nguyenvinhhien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Tôi nghĩ là do em nó ăn phải cái gì đó cứng quá hay sắc quá thôi chứ cắn lưỡi thì chỉ có người thôi chứ chim ko có đâu. còn cao thũ calahet hét nó vừa vừa thôi, nghiêm túc một tí .Chúc chú em của bạn mau khỏe để gia nhạp hội chích chòe lửa .

8. bz1201

bz1201 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Cám ơn các bác đã quan tâm nhưng con chòe nhà em không ăn gì khác ngoài sâu nhỏ thôi. Em không cho ăn châu chấu. Ra ngoài hàng em hỏi thì người ta bảo chim an nhiều sâu quá nên nóng sinh ra chảy máu mồm(như chảy máu cam) hix không biết có phải không nữa?:(

9. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Sâu tươi bạn cho Chòe ăn thoải mái đi, không phải ăn sâu mà vậy đâu. Chim của bạn là chim mộc chưa vào cám. Khả năng buổi đêm nó bị hoảng bởi cái gì đó như mèo, chuột... nó quá sợ nên sẽ đậu ngược trên nóc lồng hoặc bám vào nan lồng cả đêm dẫn tới máu bị dồn ngược xuống gây ra vậy thôi.
    Chim nó khá khôn, Những con mồi to quá thì không bao giờ nuốt ngay nó mổ ra cho tới bao giờ có thể nuốt được mới ăn, còn vật sắc nhọn như chân cào cào bạn đâu có cho ăn nên có thể loại trừ(Nhưng tôi vẫn cho ăn châu chấu cả chân có sao đâu).
    Bạn phải chùm áo lồng để nơi yên tĩnh vài ngày cho chim đỡ hoảng và cho vào cám thì mới mong sống được chứ đừng vội nghe tiếng hót.
    Chúc bạn thành công chinh phục chim lửa.

10. bz1201

bz1201 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Cám ơn bác binhnv, chòe lửa của em tuy cũng là chim mộc nhưng đã khá đứng lồng rùi, cầm lồng trên tay chim vẫn mổ cám và uống nước như bình thường, khả năng bị mèo hay chuột thì có thể loại trừ vì nhà em không có 2 loại này. không biết nó bị sao nữa :(

11. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Chim hoảng không chỉ do mèo chuột thôi đâu. Mình nuôi chim cũng khá nhiều và lâu rồi cũng đã gặp trường hợp như bạn. Mình nói vậy là đã được chứng kiến tận mắt rồi vì có lần con chim của mình nó bị vướng vào sợi dây buộc áo lồng và bị rối quấn vào chân khi phát hiện ra thì chú ta bị treo lơ lửng và mỏ rỉ máu xuống bố lồng nhưng may sau vài hôm không chết.

12. bz1201

bz1201 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    cám ơn bác binhnv đã chia sẻ kinh nghiệm của bác, hôm qua em ra hàng mua chim hỏi người ta thì người ta nói da trong miệng chòe lửa màu đỏ như vậy đó. o_o không biết có phải như vậy ko nhỉ? các bác xem giúp em cái :)

13. thucphan

thucphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Sáu tháng không hót

Chào bạn,

Mình đoán con chòe lữa của bạn còn non, miệng hơi hồng hồng (mà bạn cho là chảy máu).

Thông thường về nhà khoãng vài ngày để nơi yên tĩnh là lữa đã hót râm ran rồi. Tuy nhiên hiện nay mình cũng có một con lữa mà nuôi sáu tháng nay không thấy hót. Con này cũng còn non. Con này mình không treo cao và chỉ để dưới đất hoặc treo ngang bụng thôi. Trên cao khuất tầm mắt nó là con lữa thuộc bốn mùa khác hót nhiều. Nó khá dạng, dễ tắm nhưng bố mình bảo chã nghe hót. Mình định đem đi nhưng bố mình bão cứ để nuôi xem sao.

Thân

14. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Miệng mầu hồng với chảy máu thì bạn phải phân biệt được chứ. Miệng chim nào cũng không thể có mầu đỏ như máu được

15. bz1201

bz1201 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Rất cám ơn các bác đã quân tâm chỉ bảo:) em về sẽ lôi em nó ra kiểm tra 1 lần nữa cho chắc chắn :)

16. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Miệng chim

:laughing: :laughing: :laughing: Vậy thì sau này mới nhiều kinh nghiệm :applause: :applause: :applause:
    Mong bạn tìm ra lời giải đáp và thông báo cho anh em sớm để có thêm kinh nghiệm nha.

17. bz1201

bz1201 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Hix hôm qua em đi làm về nhìn vào lồng chim đã không thấy em chòe lửa đâu,nhin sang lồng bên cạnh cũng không thấy em Yểng đâu,đang băn khoăn thì papa em ra bảo "Tây Thiên thỉnh kinh rồi" ---->buồn, đây là con chòe lửa thứ 2 em nuôi bị chết trong vòng 1 tháng,

18. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Sao bạn không thử làm bác sĩ pháp y đi. Phẫu thuật em nó ra thì mới biết được thủ phạm là gì chứ

19. __Nick__

__Nick__ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    trời trời !!!!!!!!!! bác nuôi sao mà để bọn nó thay nhau đi thăm đường tam tạng hết vậy ??

20. longhuy

longhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    bạn ơi hãy nhìn phân chim , nó đi loãng hay đi khô vậy ... nếu là phân loãng có màu xanh hoặc màu đỏ thì khả năng bị tu huyết trùng loại nhẹ hoạc xuất huyết đường ruột, loai nào dẽ lay cho chim khỏe, nên tách riêng chim bệnh ra....... cho uống ampi. coli....... ở ngoài tiệm thuóc thú y có bán. nhanh chan kô chêt chim đóa