Chòe lữa_Nuôi bổi và kinh nghiệm

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi haiminh_nguyen, 6/7/07.

1. haiminh_nguyen

haiminh_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Đây chỉ là kinh nghiệm của bạn thân mình,xin được chia sẻ với các bạn nhé.ai không đồng tình hãy góp ý thêm để bài viết ngày càng phong phú và nội dung ngày một bổ ích hơn nhé.Thân

Chích chòe lửa đến với người chơi khá sớm do hình dáng và giọng hót,về hình dáng thì có thể chia ra 2 loại,có loại đuôi dài và loại đuôi ngắn.theo như bản thân mình thì mình thấy con nào mình thon gọn, đuôi dài thì sau này khi hót múa nhìn sẽ duyên dáng hơn những em đuôi ngắn.
    Chim bổi(mới bắt từ rừng về),khi mua các bạn nên chú ý lựa những con không bị khuyết tật,đuôi không bị gảy,móng chân đầy đủ,lông nhìn láng mịn,không bị ướt nơi hậu môn(chim rừng còn nhát bị tiêu chảy rất khó trị).lồng nuôi loài này nên là lồng 80 trở lên,việc nuôi lồng rộng giúp cho chim vận động nhiều, khỏ mạnh,không có cảm giác bị tù túng và sớm trở nên dạng người hơn.lồng nên có áo tránh trường hợp tối chim bị gió lùa.Trong lồng chim nên có cóng đựng sâu quy,nước uống,cóng bột đậu phọng(cách mình làm bột sẽ nói ở bên dưới).Chim bổi khi mới về còn khác nhát nên bạn nên làm thật nhẹ nhàng,sau khi thà him vào lồng nên bịt kín áo lồng và treo nơi yên tĩnh khoảng 1 tuần.nhớ quan sát thức ăn nếu như em nó chịu ăn bột thì mình sẽ đỡ cực và sẽ sớm dạng người hơn,nếu vẫn cứ ăn sâu thì phải tập bằng cách trộn ít sâu khô hay tươi vào cóng bột,từ từ khi ăn chim sẽ quen dần và tự ăn bột.Sau 1 tuần nếu không còn thấy dấu hiệu nhảy dưới đáy lồng và hoảng hốt bạn có thể đem treo nơi có người qua lại,áo lồng vẫn bịt kín nhé,vài ngày sau thì có thể hé áo lồng 1 cách từ từ,vài ngày lại hé tiếp.thường thì sau 1 hoặc 1,5tháng là chim đã khá dạng người,khi đó có thể bắt đầu dợt chim cho căng lửa để hót nhiều hơn(nhiều con cá biệt dù chưa hé áo lồng nhưng sau khi mua về chỉ độ 1 tuần là hót um sùm,với thứ này mình sẽ đỡ cực hơn đó các bạn)

Kinh nghiệm làm bột cho lữa của mình nè :D : Lấy 3 lạng đậu phọng rang sau đó tách vỏ(nếu làm biếng thì mua người ta rang sẳn:laughing: ),sử dụng 1 của cà rốt ép lấy ít nước cốt,cần thêm 2 lòng dỏ trứng vịt(lòng trắng mình thường chiên ăn với cơm:p ,không bỏ phí lắm).trộn đều đậu phọng,nước cà rốt(cái này bổ sung thêm ít vitamin),lòng đỏ trứng,phơi cho hổn hợp trên khô,thường thì chỉ cần 1 nắng là đã khô,cho vào máy xay mịn,bỏ vào hộp cho ăn dần(Lưu ý : đậu phọng chứ nhiều đầu nên cần lót giấy nhiều lớp trọng vật chứa,như vậy thì mới bảo quản được lâu hơn)
    Trên đây chỉ là nhưng kinh nghiệm của bãn thân.Mong được sự góp ý và ủng hộ của các bạn.Thâ

2. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    nuôi lửa bổi là mau biết hót nhất,thứ nhì là than,->khướu(chưa thấy ai bán khướu bổi cả ,nhưng mình nghĩ vậy)->mi->cuói cùng là sơn ca.đó là các loài chim hót người ta bay bán bổi mà mình đã nuôi,trong đó sơn ca mình nuôi chưa hót được em nào ,toàn là chết ko à

3. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Sao chổ bạn lại vậy chổ mình thì hiếm hoi lắm mới có con khướu con, khướu toàn là nuôi bổi thôi , mà mình thấy mau hót nhất trong tất cả các loại chim nuôi bổi đó bạn , chòe lửa hoặc than chỉ nuôi bổi mau hót nếu gặp con đang căng lửa ngoài thiên nhiên , còn ko sẻ lâu ,

4. haiminh_nguyen

Thích đã nhận:
    57
    Ở chỗ bạn có có khướu bổi thì tuyệt quá,mình cũng muốn kiếm lại vài em nhưng giọng nó hơi bị to nên cũng ngại quá,sợ làm phiền hàng xóm.Lửa hoặc than theo mình thấy nếu nuôi có phương pháp thì cũng mau hót đó chứ,đặt biệt khi Than mà thuần thì khỏi nói,dạn người khỏi chê.Nhà ông cậu mình hồi đó than về làm tổ hoài àh,hồi đó khoái nhất là canh đễ ẳm chim con,cứ gần bây là mình hô biến nó vào lồng à:laughing: ,giờ thì khó lắm rồi,bắt riết chắc muỗi cũng không còn.bữa đi Bình phước thấy mấy thằng nhóc bắn đâu con Than láng mướt nhìn đau cả lòng àh

5. haiminh_nguyen

Thích đã nhận:
    57
    Sơn ca thì đúng như bạn nói đó,nuôi nó hơi bị cực và phải kiên nhẫn,từ chim bổi mà nuôi cho em nó đứng cầu được cũng tốn khá nhiều thời gian nói chi mà hót nè,nhưng mà giọng nó khi hót thì chắc chắn ko là phụ lòng chủ rồi đó

6. thapbat

thapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    SƠn ca đâu có ai nuôi bổi đâu , toàn là nuôi chim non lên hok à

7. toannguyen

toannguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    chào các bạn
    sơn ca nuôi bổi lên vẫn hót như thường, mà còn hót hay nữa là đằng khác vì đã có sẵn giọng rừng rồi chẳng qua ít người chịu nuôi từ bổi lên thôi,nhưng có điều sơn ca bổi nuôi khó dạn người lắm đó

8. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    tuỳ con thôi bác ơi,sơn ca là loài nhát kinh khủng,nhìu em bổi vừa bị bắt đã câm ngay từ đó,giống như là bị sốc rồi câm họng luôn í,em từng dính một con,nuôi 2 năm trời mà ko biết hót,ghét,em....(ko dám nói)nó luôn

9. __Bi__

__Bi__ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Nuôi chim bổi thì pải kiên trì thôi,trước khi thả chim vào lồng bạn nên mở miệng nó ra cho vài con cào cào non cho nó ăn trước đã,như vậy chim có sức hơn,treo lồng vào nơi thật yên tĩnh,chỉ bỏ vào hủ nước, sâu + cào cào thôi vì thời gian đầu chim chưa chịu ăn bột,mỗi ngày bạn quan sát chim ăn được thức ăn gì và cứ duy trì nhuư vậy trong time đầu,để tập chim ăn bột thì mình bỏ 1 ít bột vào cóng sâu, hoặc lấy cào cào nhúng nước rùi nhúng vào trong bột, như vậy chim ăn sâu và cào cào có lẫn tý bột time là sẽ chịu ăn bột ngay thui.Choè Than dễ thuần và mau dạn người hơn choè lửa.

10. khungtroilangdu

khungtroilangdu Member

Thích đã nhận:
    4
    xin góp ý với mấy huynh đệ một món ăn khoái khẩu cho chim nè làm đơn giản chim ăn sung lắm biết có huynh nào giới thiệu chưa?món này làm từ gạo và lòng đỏ trứng gà,lấy gạo rang vàng hơi kĩ xí nghe để dễ tiêu hóa đừng để cháy lấy lòng đỏ trứng gà trộn đều rồi đem phơi nắng ....có thể cho thêm ít phụ gia như vỏ sò xay nhuyễn....thế là xong!đảm bảo chim hót & đá rất tuyệt...

11. handsomeboy_122

handsomeboy_122 New Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu đi lựa lửa bổi nên lựa ~ con khóe miệng đen (càng đen càng tốt) đó là ~ con còn căng lửa , nếu mua về biết cách thuần sẽ mau dạn và hót nhìu

12. hotanthanhvn

hotanthanhvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    863
    Chòe than dễ thuần và mau dan hơn chòe lửa ư?bạn có nhằm không đấy?
    mình thấy ngược lại đấy bạn ạ,chòe lửa chỉ cần trên dưới 1 tháng là đã dạng người và bắt đầu mở miệng hót còn chòe than thi hơi bị lâu đó bạn ơi mà chờ con chòe than nó dạn thì đầu nó cũng đầy thương tích và lông nó cũng xơ xác rồi.
    Mình có 1 em lửa mới bắt từ rừng về 4 ngày đã có thể xách lồng trên tay mà không tung tóe gì cả,treo lồng lên còn mở miềng hót vang

13. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Chích chòe than là loài ngoài thiên nhiên rất dạn người , nhưng khi vào lồng thì nó rất nhát lâu dạn nhất , kể cả chim con nuôi lên, nếu chăm sóc ko thường xuyên củng rất dể bị nhát như bổi , chòe lửa ngoài thiên nhiên rất nhát người nhưng khi vào lồng lại rất dạn người , nhiều con mới nhử nhưng bi đói thì cầm mồi đưa nó vẩn mổ ăn với chòe than thì ko như thế được . chòe lửa củng nhanh hót hơn khi căng lửa nó hót suốt ngày chòe than dù căng củng ko hót suốt ngày , căng quá thì chỉ có cắn phá bố lồng thôi

14. hoatay123

hoatay123 Member

Thích đã nhận:
    1
    Em cũng đang ngâm cứu 1 em chòe lửa đây. Nhưng mà vẫn còn nhiều đều phân vân quá

15. NickName

NickName Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    cái này em cũng từng sữ dụng rồi . thấy nó cũng tốt. dễ hơn làm đậu phộng trứng

buicongchuyen thích bài này.