Chòe lửa nuôi chung với chào mào được không?

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi tdtd, 24/7/12.

1. tdtd

tdtd Member

Thích đã nhận:
    13
    Các bác cho hỏi, e có cái avi nho nhỏ đang nuôi chào mào. Giờ E muốn thêm chòe lửa để sáng nghe hót. Vậy E nuôi chung chào mào và chòe lửa được không? Thức ăn 2 loài này có chung được không? Thanks!

gonconlonton thích bài này.
  2. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Bình thường thôi mà bạn. Chúng cũng ăn sâu và cám cùng chung với nhau mà. Chỉ sợ con lữa quá căng thì sẽ xảy ra tình trạng dí đánh con chóp mào. Tuy nhiên rất ít khi xảy ra trường hợp này nếu bạn thả chung 1 lần vào avary

minhptbt and gonconlonton like this.
  3. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Đồng ý với pác SonnguyenVT ... Trước đây e cũng nuôi chung như vậy ko sao hết

4. copdt

copdt Active Member

Thích đã nhận:
    100
    sao chứ hai loại này khác nhau hoàn toàn mà làm sao thả chung được.bác mà thả nuôi vui còn được chứ nuôi hót thì đừng có mơ đi.một khi chim đã có lửa và con nào cũng căng thì chúng đánh nhau cả ngày ấy chứ vì hai loịa này không có tính bầy đàn mà sống theo lãnh thổ mà.mong bác xem lại kỹ trước khi thả nha.....

my_gakieng thích bài này.
  5. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Gà và vịt có bầy đàn hay không? Căng lửa, sung mãn có đá nhau không? Bạn đã từng nuôi chung như vậy chưa? Như bạn nói thì các bạn khác đang nuôi các thứ nào chung trong avary????

6. hunglucky

hunglucky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    Mình thấy kinh nghiệm SonnguyenVT là hoàn toàn chuẩn xác, mình đã chơi aviary rất lâu và đã nuôi chung rất nhiều loài chim với nhau thì thấy nuôi chung chòe lửa với chào mào là hoàn toàn ổn mà lại rất hợp lí nữa và nhà mình cũng đang còn duy nhất 2 con chòe lửa và 1 con chào mào trong aviary, chúng ăn chung 1 loại cám được ( mình cho ăn cám chòe của anh Hưng Cổng Đục), ăn chung một loại mồi tươi (sâu, châu chấu, dế) và không thấy hiện tượng đánh nhau. Mà 2 loại này vẫn đều căng trong aviary mà mình thấy chào mào đậu gần tổ của đôi chòe lửa nhà mình nó không hề phản đối mà những con khác mà bén mảng đến gần thì 2 con lửa nhà mình nó đánh cho thì chí chết. Nuôi chung trong aviary thì mình chỉ thấy chòe lửa đuổi đánh những con cùng họ chòe ( chòe than, chòe đất) thôi chứ chúng cũng rất hiền lành và thân thiện mà lại rất đẹp nữa/.

7. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    e từng nuôi chào mào vs lửa chung trong aviary đây các pác ơi , mà aviary chỉ có 1m vuông thôi chứ có lớn đâu....và sau 1 năm vẫn chưa có vụ oánh nhau nào hết