chòe lửa rụng lông đuôi bao giờ thì mọc ra lại..?

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi thai_bmt, 19/5/12.

1. thai_bmt

thai_bmt Member

Thích đã nhận:
    66
    con chòe lửa bổi nhà em mới mua tự nhiên rụng hết lông đuôi trụi lũi như con cút vậy :p.... mà gần 2 tuần rồi chưa thấy ra lại, hok biết bao lâu thì nó mọc đuôi ra lại ~X( :-S mong các Bác cho em biết thêm chút kinh nghiệm...

2. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Ax ,,, 1 câu hỏi thuộc loại khó nhất trong diễn đàn , pác nào nuôi lữa mà kiêm luôn thầy bói thì trả lời cho pác ấy đi

3. thai_bmt

thai_bmt Member

Thích đã nhận:
    66
    không ai giúp em hết àh, Cá cao thủ đi đâu hết rồi nhỉ, diễn đàn buồn qua vậy..???????????

4. ThaiBao

ThaiBao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Bác cho ăn tốt vào, ăn đa dạng hãm sâu lại thì thay lông rất nhanh ăn nhiều sâu dễ hóc chim lắm...

5. Pedroledoan

Pedroledoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    308
    Gửi bạn thai_bmt
    Chòe lửa bổi khi mới mua về rất dễ bị rụng lông đuôi hoặc thay lông bất thường vì các lý do như khác thức ăn, thay đổi môi trường, tác động gây stress…; Thường thì khi nuôi nhốt đã rụng lông đuôi bất thường thì không mọc lại ngay mà phải đến mùa thay lông mới mọc lại, cá biệt có thể mọc lại ngay đối với chim thuần và xung quanh có sự cạnh tranh với các chim trống khác, do vậy về chú chim của mình, bạn yên tâm chăm sóc cho tốt, mùa thay lông cũng đến trong 2~3 tháng nữa.
    Để hiểu thêm các lý do của việc rụng lông, thay lông trái mùa, bạn có thể tham khảo chủ đề theo đường dẫn dưới đây:
    http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=87408
    Ngoài ra, lý do của việc tại sao chòe lửa rụng lông đuôi bất thường thì ít khi mọc lại ngay tôi cũng có vài lời trong chủ đề về lông đuôi mọc so le, để hiểu rõ hơn bạn có thể vào chủ đề này, đường dẫn là:
    http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=89840
    Mong rằng các trích dẫn có thể giúp ích điều gì đó cho bạn, Thân.
    Hy vọng rằng một ngày nào đó chuyên mục về chòe lửa của chúng ta có sự phân loại các chuyên mục con, về các vấn đề chính trong việc chăm sóc, nuôi dưỡng chim, để khi các thành viên muốn tìm hiểu về một tình huống cụ thể, có thể tham khảo dễ dàng và kịp thời hơn, nhất là khi gặp các sự cố, tránh việc lặp lại nhiều lần các chủ đề trùng lặp mà đôi khi có thể không tạo cảm hứng cho việc trả lời lại và vô tình làm chậm việc sử lý các tình huống cần sự hỗ trợ.
    ---------- Bài viết thêm vào lúc 09:33 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:31 PM ----------

Last edited: 21/5/12
  6. thai_bmt

thai_bmt Member

Thích đã nhận:
    66

ồh cảm ơn Bác rất nhiều, theo như bác nói chắc có lẽ vì mới nhập khẩu cho em nó nên em cưng chiều nó quá, cho ăn nhiều sâu , trứng kiến, dế, cào cào nữa ngày nào em cũng cho ăn chính vì thay đổi khẩu vị từ tiệm mua về mình cho ăn nhiều quá nên bị rụng lông, cảm ơn Bác đã chỉ giáo em sẽ chăm sóc nó cẩn thận hơn để nhanh ra đuôi mới ......

7. Pedroledoan

Pedroledoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    308
    Nếu như bạn nói thì lý do rụng lông đuôi không phải do thức ăn đâu, thay đổi thức ăn ở đây là cám khác nhau (tiệm chim và nhà) còn nếu bạn cho ăn nhiều mồi tươi thì đã là rất phù hợp với chòe lửa, là loài ăn côn trùng nhất là lửa bổi, rất tốt để lấy lại sức. Lý do có lẽ là khác, có thể như: sốc do khi chở về nhà (đường xa), hoảng vì tiếng động ban đêm hay vì thú nuôi trong nhà, treo ở ngoài trời với nắng gió (khác với ở tiệm chim trong nhà) hoặc thay đổi nước uống (nước giếng, nước mưa, nước máy…) v..v..

Dẫu sao chú chim của bạn cũng được may mắn khi khi gặp được ông chủ hào phóng và chu đáo, xin chúc cả hai mọi điều tốt lành. Thân

8. huyminh

huyminh Member

Thích đã nhận:
    13
    Lông đuôi và lông cánh dễ mọc lại mà ! từ từ em nó sẽ mọc lại thôi , bạn xem gốc bên trong đã rụng hết chưa , lỡ nó bị gãy tịt luôn đó ! hj nếu bị rung 1 cọng thì nó mọc lại ko đều đâu ! chăm sóc em nó đầy đủ là nó lại lên !
    chúc chim bác mau mọc lại lông và khõe mạnh .

9. hung_nd

hung_nd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Hj, nếu còn chân lông cũ thì chờ đến sang năm nhé bạn, nó thay lông là đẹp. Còn cụt do nhổ thì chắc khoảng 1 thời gian thôi (hoạ mi khoảng 1 tháng), mình mới chơi choè lửa, co j anh em bỏ qua.

10. thai_bmt

thai_bmt Member

Thích đã nhận:
    66
    :applause: cảm ơn các A/E đã quang tâm chia sẽ, tình hình là em nó đã mọc lông đuôi rôi đang ra được khoản 3 phân rồi :-$ thích quá, lông đuôi ra rất đều. em sẽ cố chăm sóc cho em nó ra đuôi thật đều và đẹp:p

11. gianglethang

gianglethang New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác Thái chém gió quá, mới từ 19-5 tới hôm nay mà đã mọc 3 cm rồi tài thiệt

12. thai_bmt

thai_bmt Member

Thích đã nhận:
    66
    ơh.. thật đấy Bác. từ trong gốc chân lông nhú ra khỏi lông cánh được 1 tí rồi, không phải 2--->3 phân là còn gì ? em chưa đo nhưng đoán tầm chừng đó