Chòe lửa thay lông ăn chay

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi duongtm, 15/7/08.

1. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Các bác lại vào ngó giúp em vụ này, lần đầu tiên em thấy đấy.

Em có 2 chú lửa đang thay lông cùng một lúc. Một con ăn châu chấu cào cào ác, đưa tay vào là mổ ngay. Hôm trước bắt được 1 chú dế to như ngón tay cái, vặt chân bỏ vào ăn hết trong vòng 10ph. Còn chú kia rất lạ, từ lúc bắt đầu thay lông là ăn ít mồi tươi hẳn, cám cũng không ăn nhiều nữa. Cho cào cào vào thì chỉ ăn khoảng 4-5 chú, có hôm thấy cào cào khô đen ở dưới đáy lồng, sâu tươi thì con ăn con vẩy mất. Em đang cho ăn cám A vầy trộn với một ít B-complex

Có bác nào cùng cảnh ngộ với em không, cho em chút kinh nghiệm về vụ này cái. Không ăn mồi tươi thì đuôi làm sao ra được dài đây ~X( ~X( ~X(

2. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Các bác vào giúp em cái, chưa bao giờ em thấy thế này. Than thay lông ăn kinh lắm, cả con lửa khác nữa. Con này ăn uống thế này thì thay lông bao giờ mới xong đây

3. QuangDT

QuangDT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    Em xin góp ý một chút nhé! Chim bắt đầu thay lông thì thể trạng rất yếu, do vậy khả năng hấp thụ mồi tươi cũng sẽ giảm. Anh vẫn giữ nguyên công thức cám cũ tăng lượng lòng đỏ trứng gà lên đi, đừng tăng dầu (lạc v.v).
    Như anh mô tả, chỉ có một hoặc hai con của anh không ăn mồi tươi do vậy anh có thể rang châu chấu, hoặc mua thêm sâu khô tán nhỏ trộn vào cám cũng OK mà.
    Nếu tính từ lúc thay lông đầu tiên thì trong khoảng 1 tuần sau là chim bắt đầu cần mồi tươi và vitamins nhiều đối với lửa. Còn với than thì bác cho ăn cám ba vì không nó cũng thay lông xong mà chỉ khoảng hơn 1 tháng thôi!
    Bác nên phủ áo lồng 24/24 đi ạ, tạm thời đỡ nghe hót nhưng sau được chú chim đẹp và khỏe chim và nên để phân ở bố lồng cho có hơi nóng dễ trút lông cũ hơn và đỡ bị trúng gió.
    Chúc bác có chú chim thay lông khỏe và đẹp!

4. vinh_quangnam

vinh_quangnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Con chim mà bỏ ăn mồi của anh đang bị thiếu khoáng đất.anh nên cho nó ăn con trùng là tốt.chẵng hạn như ; gián( thường nằm trong bạ mía khô hay tro trấu), mối, trứng kiến, trùn đất.thường xuyên cho nó ăn đất bàng cách để lồng dưới đất, đổ 1 ít nước xuống đât chim sẻ tự tim khoáng đất để ăn(đất vườn là tốt). khoảng 1 tuần chim anh mau ra lông và khỏe lại ngay.Chúc anh thành công!:-*