chòe lửa thay lông quá chậm. cần giúp đỡ.

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi linhttvt, 14/7/08.

1. linhttvt

linhttvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    con chòe lửa bổi của mình nuôi được đến nay là 08 tháng bắt đầu thay lông đến nay đã gần 02 tháng rồi mà sao chưa thay xong lông như vậy là có lâu qua không các bạn 02 tháng nay nó cũng không hót hét gì cả, mình cảm giác nó lúc nào cũng ủ rũ không lanh. mình cho nó ăn một ít sâu tươi vào buổi sáng càn từ trưa đến tối mình chỉ cho nó ăn cám thôi, mà sao mình thấy nó chỉ rụng lông không àh , không thấy nó mọc lông mới. giúp nình với.

2. nguyễnanhkhoa

nguyễnanhkhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    à chim thay lông mà nó rụng thì nó sẽ mộc lại lông non bạn à sao ko mộc lộng lại chứ còn nếu ko mộc thì chim bạn như thấy lông rất ít bạn coi lại đi nó rụng lông là lông non mộc liền à bạn cho ăn đây đủ nha à bạn có thể cho sâu tươi ăn thịt bò hay thịt heo rồi cho chim ăn nha ăn vậy chim chắc mập lắm đó bạn à mình thử rồi bạn yên tâm đi

3. linhttvt

linhttvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cám ơn bạn đã chỉ dẫn, mình sẽ làm như bạn nói.mà thịt heo nó cũng ăn nữa hả bạn.

4. tranquocnam

tranquocnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    421
    chào bạn

chào bạn, bạn cứ cho chim bạn ăn bình thường đi cho ăn sâu cả ngày luôn, bạn tắm thường xuyên đó chim thay lông xong ít nhất 3 tháng đó bạn à, bạn cho nó ăn trứng kiến và cào cào nhiều vô là chim mau xong lông đó bạn à theo kinh nghiệm của mình đó, chúc bạn thành công

5. Caukenhte

Caukenhte Member

Thích đã nhận:
    1
    Vậy là chưa lâu đâu bạn. Mình có nuôi 2 chú lửa một chú đuôi dài 25cm đang thay lông và một chú 23cm vừa mới thay lông xong (lông đang gom) cũng mất 3,5 tháng lận cơ. còn dợt lủa phải mất 2 tháng nữa. Chơi lủa là 6 thang chơi 6 tháng nghỉ mà.Hihi

6. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Một ít là khoảng bao nhiêu??? Tôi thường cho khoảng 20 con vào buổi sáng, còn tối đi làm về thì nhiều hơn. Chòe đang thay lông nên cho ăn nhiều cào cào hơn là sâu tươi, lông sẽ mọc nhanh hơn.

Bạn cho ăn ít đạm quá, lông sẽ mọc lai rai, không đẹp, tăng cường mồi tươi đi

7. KhoaSky

KhoaSky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    @linhttvt chim thay lông không nên cho ăn sâu nhiều quá một tuần nên cho nó ăn khoảng hai ngày thôi ,bạn nên cho nó ăn trứng kiến và cào cào dế ,tắm thường xuyên thì nó sẽ thay nhanh thôi

8. nguyễnanhkhoa

Thích đã nhận:
    2
    theo mình nghĩ là sâu tươi cho ăn nhiều cũng tốt nhưng mình thì mình cho ăn cách là 60 con sâu bỏ riêng vào hủ và cho nó ăn thịt bò hay thịt heo rồi mình cho chim ăn ăn vậy chim của mình nó mâp hẳn ra

9. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Bác cho ăn thế này là sau nó bỏ luôn cám đấy. Chăm thế chim mập là phải, thế có hót nhiều không bác, lông lá thế nào ạ

10. nguyễnanhkhoa

Thích đã nhận:
    2
    heheh

nó đang thay lông nên mình cho nó ăn vậy để từ song lông hết mình post lên cho các bác đánh giá nhé

11. vannien

vannien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Hỏi Chim thay lông ?

Chim thay lông đến khi nào đem ra ko cần áo lồng và đi dợt được ? Cho ra sớm chim có ành hưởng gì ? về lửa và lông ko ,đặc biệt về chòe lữa, xin chỉ hộ Cãm ơn!

12. titan

titan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chim thay lông xong đợi khi nào nó hót rai rai thì mới đem đ
    dợt, ko thì nó thay lông tiếp đó bạn