Chòe Lửa thay lông

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi ecstasy, 30/9/10.

1. ecstasy

ecstasy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Chòe lửa nhà em đang mọc mấy cái lông măng ở đầu và màu lông vàng xuống sắc,ko được vàng lửa,khoảng 1 tháng đổ lại đây,e thấy bắt đầu rớt lông.
    Cách chăm sóc:ngày cho tắm 1 lần.vệ sinh chuồng trại sạch sẽ,nước uống và thức ăn đều và sạch sẽ,e cho ăn dế,thi thoảng cho ăn thịt bò,ko cho ăn sâu quy,phủ áo lồng vào đem để nơi yên tĩnh
    Vậy còn phải chăm sóc gì nữa thêm hay cho ăn khoáng gì thêm ko các bác
    e mới chơi CL nên ko có Kinh nghiệm nhiều,
    mong các bác giúp đỡ và chỉ giáo,
    Thanks

---------- Post added at 05:53 PM ---------- Previous post was at 05:43 PM ----------

ngày e cho ăn 8 con dế,thức ăn mình tự làm ,chắc có thay đổi thì có chút síu thui.còn nước uống ngày thay 1 lần :( đợt nó rụng mấy cái lông cánh thì vẫn hót ,hót cả ngày,bjo mọc mấy cái lông măng ở đầu ,thì ko thấy hót.thi thoảng thấy hót chuyện nhỏ thôi.

2. loi linh

loi linh Active Member

Thích đã nhận:
    17
    bạn chăm nhu vậy là quá tốt rồi còn gì bàn nua...........

3. SodierS

SodierS Member

Thích đã nhận:
    9
    Sai lầm đó chứ tốt,chim đang thay lông ko nên cho tắm nhiều mà nên tủ áo lồng và để chỗ yên tĩnh,chế độ ăn ún thì tuyệt đối ko dùng sâu qui,giai doạn đầu khi chim đang bứt bạn nên cho ăn dế,mỗi ngày khoảng 5-10 con (cắt cẳng xong bỏ lun vào lồng,kệ nó mún ăn sao ăn),khi chim đã ra lông tương đối thì chuyển sang cào cào. Giai đoạn chim gần xong lông thì cho ăn sâu lớn (vẫn nhìu đạm hơn sâu nhỏ nhưng vẫn "nóng" thích hợp thúc chim căng từ từ mà ko sợ cháy lông).
    Chúc bạn có chim đẹp như ý! :D

4. HaiLuaDN

HaiLuaDN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    175
    mình có ý kiến theo mình thì chim đang rớt lông bạn cố gắng cung cấp đầy đủ dưỡng chất cho em nó là được, nhưng bạn đừng dọn chuồng sạch sẽ trong thời gian em nó thay lông bạn cứ để như vậy chim rớt lông càng nhanh. Chim nhà mình thì làm theo cách này chim thay lông thì trùm kĩ áo lồng, cung cấp mồi tươi và cám, ko cho ăn sâu. phân chim tuyệt đối ko dọn luôn.

5. thanh_tai

thanh_tai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    913
    mấy ông nuôi lữa thay lông bằng dế dến khi xong lông biết khi nào mới có lữa ?

tieuhoami and thuyvnpt like this.
  6. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    ỏTại sao khi thay lông lại không cho ăn dế mà cho ăn dế thì lông xong lại không có lửa thông tin này bạn lấy ở đâu ra vậy có thể cho AE biết ??

7. tranquocnam

tranquocnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    421
    bạn cứ cho chim ăn mồi tươi như cào cào dế trứng kiến, như vậy chim sẽ thay lông mau và ra lông dẹp nữa nha, và cho chim tắm nhiều cũng tốt, chúc bạn thành công nha

8. nttlove

nttlove Member

Thích đã nhận:
    12
    Theo như mình được biết thì dế có tính mát, chim ăn nhiều dễ xuống lửa nhưng trong 1 tuần cho ăn 1 lần để bồi bổ cho chim

ko dọn phân chim thì mất vệ sinh quá, trong thời gian thay lông chim sức khỏe yếu mà đễ vậy thì chim dễ bệnh lắm

chim mình thay lông thì ngày nào cũng cho ăn cào cào và trứng kiến, dế thì 1 tuần cho ăn 1 lần vì bây giờ đa phần là dế công nghiệp nên ăn nhiều cũng ko tốt, 2 ngày thì cho chim tắm 1 lần
    vài lời chia sẽ, có gì bỏ qua
    thanks

thuyvnpt thích bài này.
  9. duong-tam

duong-tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    khi đang rớt lông em thì cho ăn dế , cám bình dương 1 bịch cho vào thêm 2 lồng đỏ trứng gà , cào cào, thằn lằn hàng ngày, sáng tắm chiều tắm xong trùm áo lồng lại treo lên chổ yên tĩnh được gần 2 tháng ra lông đuôi thấy dài ra hàng ngày rõ rệt luôn , 20 ngày ra lông đuôi khoảng 12cm không biết có phải do tắm thường xuyên và cho ăn đầy đủ nên em nó ra lông tốt và đẹp nũa

Last edited: 15/12/10
    thuyvnpt thích bài này.
  10. hoichimbanme

hoichimbanme New Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo kinh nghiệm của mình, chòe lửa thanh lông thì cho ăn bột bình thường gồm:
    Cám ba vì xay mịn + trứng gà + tép khô + đậu phộng

11. duong-tam

duong-tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    thời điểm chim đang thay lông thì là lúc chim yếu và cần nhiều dinh dưỡng nhất đó chứ , 1 phần nuôi cơ thể 1 phần nuôi lông .... tốt nhất cho ăn những gì em nó thích và ăn nhiều đồ mát vào em nó mập ra có sức để nuôi cái bộ lông đẹp và dài , bộ lông đẹp và dài là tiêu chí cao nhất của chim khi hoàn chỉnh bộ lông mới hehe

12. thuyvnpt

thuyvnpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    289
    Chào bạn ! Đúng như thông tin mà Bạn thanh _tai đã chia sẻ đó. Các loài Chim đều rất thích ăn dế. đặc biệt là trong thời điểm thay lông. Nhưng phải là dế sống ngoài thiên nhiên mới tốt, chứ dế nuôi bây giờ toàn nuôi bằng thực phẩm nên trong bụng toàn nước và nước thôi. Chim ăn nhiều vào sẽ bị đi "ảy chỉa" rồi => suy chim và mất lửa => Chim khỏi hót hét gì luôn. Hu hu hu=;=;=;

tieuhoami thích bài này.
  13. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    @thuyvnpt: Trong HCM bây giờ kô ai cho ăn loại dế mà trong bụng toàn nước nữa đâu bác ơi ;) bác cập nhật lại thông tin nhé :D

14. thuyvnpt

thuyvnpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    289
    chào toilavu ! Thông tin này không phải Mình cập nhật ! mà do đúc kết từ kinh nghiệm của bản thân và một số AE tại đia phương Mình đã từng khóc dở, mếu dở, do cho các Chú Chim cưng ăn dế nuôi bằng cám thực phẩm. Thân chào.:applause::applause::applause:

15. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Mình cũng đồng quan điểm với thuyvnpt về dế thương phẩm, loại dế công nghiệp này cho chim ăn cả chục con mà nó còn muốn ăn nữa còn trong khi dế bắt ngoài TN thì chỉ ăn 3-4 con là nó không thèm nữa rồi. Còn như anh toilavu nói thì có lẽ đó là dế thiên nhiên (dế TN thì bóp vào thịt rất chắc chứ không nhung nhũng như dế CN). Khi chim thay lông thì tốt nhất là bạn nên treo chim vào nơi mát mẻ, yên tỉnh, cho chim ăn cám + trứng kiến + cào cào + chút ít sâu tươi và cứ 3-4 ngày cho tắm 1 lần, vệ sinh lồng sạch sẻ là ok. Thân chào

tieuhoami thích bài này.
  16. teodtu

teodtu Member

Thích đã nhận:
    7
    theo ý kiến của ae thì chim phải ăn đồ nóng mới căng lửa, vậy có thể cho chim ăn ớt không nhỉ?

17. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Ớt thì chỉ dành cho sáo, cưỡng, nhồng, chào mào thôi bạn. Bạn cho CCL ăn thì coi chừng nó..............ẹo àh nghen.

18. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Lúc bắt đầu ra lông đuôi thì bón trứng kiến nhiều vào lông đuôi sẽ mượt và dài , còn tắm thì 3-4 ngày /lần thôi vì khi tắm chim hay rỉa lông sẽ làm rụng luôn những cọng lông mới nhú ra