Chòe lữa tự nhổ lông bụng. Xin chi giáo gấp

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi AnDaiHiep, 15/7/10.

1. AnDaiHiep

AnDaiHiep Active Member

Thích đã nhận:
    54
    Con lữa mình mới mua, thấy lông dưới bụng (gần hậu môn) hơi trống tưởng là đang thây lông... ai ngờ em nó có tật nhổ lông bụng... Ai có kinh nghiệm xử lý bệnh này xin giúp mình với. Xin cảm ơn mọi người

2. thanhdaklak

thanhdaklak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    Hình như chim phá lông là do thói quen của nó rồi. Bạn nuôi hoài cũng vậy thôi.
    Mình cũng có 1 con lửa mùa trước phá lông, mới xong bộ lông mới tưởng mùa này nó không phá lông nữa. Khi đem đi dợt trường về nhà nó căng quá cứ nhè lông bụng mà nhổ.
    Theo mình bạn nên kiếm 1 con khác mà chơi là tốt nhất!

3. binhthanh

binhthanh Active Member

Thích đã nhận:
    45
    Chắc do bạn thúc chim quá nhiều nên nó phá lông thôi àh. Tạm thời ko cho ăn sâu (nhất là sâu khô) hoặc cào cào nữa mà chỉ cho ăn bột thôi. Cách này chỉ giảm thôi chứ ko khỏi hẳn. Chắc chim này thuộc dạng nuôi đá nên hơi dữ nếu chơi hót thì phiền phức lắm đây.

4. thanhdaklak

thanhdaklak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    Chim đã có tật phá lông, bạn ép cỡ nào thì ép. Đến lúc nó căng lửa nó cũng lại phá lông cho mà xem.
    Hình như đó là cái tật rồi, mà tật thì khó chữa lắm. Mà nếu nuôi chim hót bị phá lông xem như bỏ, còn chim đá thì chả quan trọng nếu nó hay ^^!

5. tranhoanganh

tranhoanganh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Bạn phải cẩn thận đấy rất dễ có thể chim mắc bệnh, bạn thử cho chim tắm nước muối xem sao!

6. AnDaiHiep

AnDaiHiep Active Member

Thích đã nhận:
    54
    mình nghỉ nó ko bịnh gì đâu, mà nó có tật phá lông. bạn nói đúng, đây là con lữa đá... vậy là bó tay thật rồi sao ?. Xin cảm ơn mọi người