chòe lửa và khoen tự nhiên lăn đùng ra chết

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi linhttvt, 28/9/07.

1. linhttvt

linhttvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Buổi sáng dậy cho chim ăn mình còn thấy chúng hót um sùm lên vậy mà tới chiều đi làm về hai con ngã lăn ra chết, mình kiểm tra rất kỷ không hề có dấu vết gì cả , nhà mình không có mèo chuột hay chó gì cả vì mình ở chung cư, lồng chim mình để trong nhà nên không nghĩ là trúng gió, nói chung là không hiểu tại sao.
    mong các anh em có kinh nghiệm tìm hiểu dùm nguyên nhân để mình mua chim khác về nuôi , chứ kiểu này mình không dám nuôi nữa lỡ chết rội lắm.

2. hoalo_biglong

hoalo_biglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    hôm qua con khoen của tui cung tự nhiên lăn ra die từ lúc nào

3. leducthangls

leducthangls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    chắc là chim của bạn bị trúng gió rồi giống như của tôi thôi ,tôi có 1 cặp khuyên 1 hai tuổi lồng và 1 ba tuổi đang bắn ầm ĩ. vậy mà qua 1 đêm cả 2 đều sà cầu thẳng cánh thế mới đau,. sau đó mình nghĩ chẳng thèm nuôi nữa ,nhưng cứ mỗi lần vào diễn đàn ABV là sự ham mê trở lại tiếp tục đi sục tìm chim để nuôi tôi xin chia buồn cùng bạn chuc bạn tìm những con chim hay khác ok

4. trandagon

trandagon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    xem lại nguồn thức ăn, có thể bị ngộ độc thức ăn biến chất hoặc ăn phải châu chấu có thuốc, sâu bị bệnh chẳng hạn

5. nguyenvinhhien

nguyenvinhhien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Tôi cũng vậy ,hôm nọ tự nhiên một em K cũng chổng vó lên trời mà vừa cách đấy vài phút tôi còn nhìn thấy nó vẫn bình thường,thế mới đau chứ .cũng may là em này là K mộc mới mua ko đắt lắm ko thi tôi đứt ruột mất.Ko hiểu là bệnh gì nữa các cao thủ trên 4 rum có thể cho biết ý kiến .

6. hoangbuitran

hoangbuitran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    bạn trandagon noi dung do , co lẻ cào cà đã bị phun thuốc nên chim an phải lăng đùng ra chết mình cũng bi qua rồi.

7. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    có gì đâu chắc bị gió độc mà chết thôi với cả chắc bạn không che khăn cho chim buổi đêm lên dễ die lắm đến ngừoi khỏe thế gạp gió độc đứt mạch máu não chet quay

8. trandanghuan

trandanghuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    hay là chim nó bị nhồi máu cơ tim nhỉ ,dạo này tự dưng em lại bẫy đc nhiều khuyên thế ko bít

9. NDoan

NDoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    239
    Hello anh linhttvt,
    *
    Chim mình nuôi không có dễ chết đâu anh, yếu thì có chứ không có tự nhiên mà chết như vậy đâu anh. Anh có nói là anh nuôi chim anh ở trong nhà. Chim nuôi ở trong nhà tuy mình nghĩ nó là ổn như ở trong nhà cỏ rất nhiều chemical có thể hại chim đó anh. Như khói của nhan, khói se honda, khói của thuốc, hay khói nhà bếp, ai sịt thuốc gì đó vân vân. Vì chim thân hình rất là nhỏ nên dễ bị ngui hiểm, không như con người. Con một cái này nữa đó anh, sơn nhà cũng có thể hại chim luôn đó anh nêu nó có trất lead ở tróng đó, lead có thể hại em bé luôn đó anh. Anh nêu coi lại trỏ để chim sem sao, có thoáng không?
    *
    Thân chào anh!

10. diepanh

diepanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    xin chia buồn cùng bạn , con sáo của mình đang học nói bi bô cũng chết tương tự như mấy em nhà bạn sáng hôm nay , buồn quá ah , che chắn cẩn thận lắm , cho ăn cẩn thận vậy mà đêm qua có mưa lớn , sáng nay thấy em nó chết cong queo trong chuồng lúc mình ra mở mùng che , ....tiếc quá ah` , bao nhiêu công sức tình cảm , vậy mà chỉ có một đêm thôi ......mỗi lần thấy mình là kêu inh ỏi , nhưng trưa nay đi học về sao mà vắng lặng ........................

11. dammechim

dammechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Gửi bạn Trandanghuan, bạn bẫy khuyên bằng lồng nào đó (lồng tre hay lồng sập lưới), mồi của bạn bằng gì? vì mình dạo này không bẫy được con khuyên nào cả, chỉ giáo cho mình với nhé. Thân!

12. Tran Phu Quy

Tran Phu Quy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    Mình nghĩ chim bạn bị trúng gió rồi vì mấy hôm nay thời tiết thất thường mấy em nhà mình em nào em nấy cũng ủ rủ. Xin chia buồn cùng bạn.

13. thaibq2003

thaibq2003 Active Member

Thích đã nhận:
    7
    Mình nuôi khá nhiều chim hót và cũng đến 5-6 năm nay rồi. Theo kinh nghiệm của mình thì cho chim ăn châu chấu, cào cào được thì tốt nhất nhưng phải là châu chấu, cào cào sạch còn không rất dễ chết bất tử vì ngộ độc. Do đó mình đã luyện cho các con chim của mình ăn thịt lợn nạc thay châu chấu, cào cào và chúng rất khỏe mạnh hay hót. Mình nuôi cả chòe than, lửa, mi, khiếu, khuyên, chào mào.
    Đặc biệt là mình có thả 1 chú chào mào cách đây 3 năm nhưng vẫn về ăn thịt tươi vào các buổi sáng còn cám cò thì để sẵn trong lồng không khi cây Si hết quả chín là các chú vào đó chén đều cho nên chẳng chịu đi đâu, thâm chí còn kéo theo một chị nữa về ăn ké (đôi này đã đẻ được 2 mùa rồi khoảng 10 con nhỏ)

14. _c4o_k1_

_c4o_k1_ Member

Thích đã nhận:
    0
    cào cào,châu chấu

cách cho chim ăn thịt của bạn hay đấy,vừa tiện vừa an toàn xin cảm ơn nhé.......

15. le_a75

le_a75 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Mình cũng nghĩ có lẽ cào cào còn dính thuốc trừ sâu, mình thường rửa sạch cào cào trước khi cho ăn nên chưa con nào chết cả, may wá.
    Trước đây mình cũng cho ăn thêm thịt bò nhưng có một vài lần tụi nó không ăn, vứt ra ngoài kiến cũng chê, có lẽ thịt bị ngâm formal, giờ thì cho ăn thêm cá chép con, tụi nó nhìn cũng khá lắm.