Chòe lửa vào cám

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi choeluaaocam, 6/6/13.

1. choeluaaocam

choeluaaocam Member

Thích đã nhận:
    0
    mình mới nuôi 2 con chòe lửa. con thứ nhất dc 1 tháng rồi, con thứ 2 được hai tuần. về nhà đã hót và đã thuần. nhưng mình vào cám mãi không được, nó chỉ có ăn sâu, cào cào không chịu ăn cám. mình vào cám theo cách này. cắt nhỏ sâu trộn với cám bột 1 tuần không vào được, mình đổi sang cám ướt trộn với sâu cũng 1 tuần, vẫn không ăn, đến giờ vẫn không vào dc cám. mọi người giúp mình với. cám của mình là cám bavi, minh trộn thêm trứng gà.

2. Ngoc to

Ngoc to Active Member

Thích đã nhận:
    47
    Dệ hôi mà.thế này nha, mình chỉ cho bạn cách mà mình hay áp dụng với chim bổi mới bẩy về.đầu tiên bạn vào cám,bằng lọa cám cho gà con ăn.cám vina thường gọi là cám mảnh hạt hỏ2,đầu tiên vào cám dùng ngay cám bv thì chim chưa quen rất ít ăn khó vào cám.
    Trước hết cho cám vào cọng .và cho ít sâu,ít cào2,ít dế,ít mồi tươi thôi nha.căt hơi nhỏ các lọa côn trùng đó,rồi trộn đều trong cám cho ch ăn.nên nhớ cho ít mồi tươi thôi,nhiều mồi tươi ch ăn no sẽ kg ăn cám.cho ăn vừa hơi đói bắ buộc ch phải ăn cám thôi mà.nếu có trứng kiến đen thì dệ hơn,cánh làm cũng như vậy.đến khi chim ăn cám quen thì cho ăn cám bv vv

3. boygialai

boygialai Active Member

Thích đã nhận:
    89
    chào bạn.mình xin được chia sẽ cách vào cám của mình hi vọng có thể giúp bạn,:
    -bạn cho 1 nữa cám chích chòe và 1 nữa sâu vào cóng.vào những ngày đầu.những ngày tiếp theo bạn giảm sâu lại,cám nhiều hơn sâu,dần dần chim sẽ wen mùi cám mà ăn.bạn đừng thấy nó không ăn cám mà cứ dồn sâu đầy cóng,thì nó sẽ ăn sâu mà không ăn cám đó.hj
    -bạn trôn cám ướt là sai,vì chim sẽ dể bị tiêu chảy,bạn nên cho chim ăn đúng cám chích chòe,cần kiên nhẫn chờ đợi kết quả nha bạn,
    chúc bạn thành công!

4. choeluaaocam

choeluaaocam Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn các bạn đã bảo cách.
    trước mình đã vào cáo cho chòe than được.
    Nhưng thực sự 2 con chòe lửa của mình nó ngang quá. hiện tại đến hôm nay nó không ăn cám.
    bây giờ chỉ cắt thật nhỏ sâu quy và cám bột, hết sâu cho nó chết đói. vẫn ko thèm ăn. Phân chim vẫn mầu trắng.
    được ăn sâu rồi lại hót, quá là bực.

5. choeluaaocam

choeluaaocam Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho mình hỏi thêm một chút.
    tại sao không cho chim ăn lòng trắng trứng gà nhỉ. mình mua cám về mình để cả lòng trắng và đỏ vào cám có được không?

6. Ngoc to

Ngoc to Active Member

Thích đã nhận:
    47
    Ôi trời e chòe lửa nay thật cứng đầu.còn cách cuối cùng này thôi.b phải chịu khó nhé.b ngắt đôi sâu ra.v chịu khó nhé cám vào cho cám nhiều vàu.cho e nó ăn.ăn rồi e nó phải quen thôi .việc này hơi vất vả chút hiệu qủa cao.dế hay cào cào cũng vậy.đều nhét cám vào cho e nó ăn.có thể cho vào ít cám trong nước uống .nhưng hết ngày là phải đổ nướ ra,kg nên để qua ngày sau nước bị hư chim uống có thể bị đi chảy.chỉ nên dùng trong ngày thôi nhé.

7. choeluaaocam

choeluaaocam Member

Thích đã nhận:
    0
    vào cám

cám ơn ngọc tú.

Từ khi minh mua về mình đã cắt nhỏ sâu rồi, cào cào, dề toàn bổ đôi dính đầy cám bột. nhưng nó chỉ ăn sâu, cào cào dế. không động tý nào cám.
    Nuôi 2 em này phát chán. đi đâu 2 hôm cũng ko đi được sợ về em nó tèo.
    hiện giò vẫn chưa vào dc, con đâu tiên đã 2 tháng rồi. con thứ 2 cũng 1 tháng rồi.
    bực mình quá cầm cai que dài đánh nó, ai ngờ nó lao vào mổ lại. :laughing:

8. Bảo Thư Viện

Bảo Thư Viện Active Member

Thích đã nhận:
    6
    bạn có thể dùng thử cách này xem sao nha!! bạn nên lấy hết đồ ăn trong lồng ra sau đó cho nó đói rồi bạn lấy cái nhíp hay nhổ râu hay nhổ tóc gì đó sau đó dùng nhíp từng con sau nhúng vào nước cho ướt rồi bạn nhúng vào cám mịn cho con sâu dính cám rồi thảy vào lồng hay đút luôn cũng đc chim ăn như vậy khoảng 2 3 ngày là pạn lại trôn ít sâu và cáo mịn cho nó ăn cho wen thấy cóng nước đục hoăc phân của nó có màu của cám là nó ăn cám dc rồi đấy chúc bạn thành công nhé!!!