Chòe mới mua có tắm luôn được không

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi maithanhvan, 27/7/08.

1. maithanhvan

maithanhvan Member

Thích đã nhận:
    11
    Tôi mới mua 1 con chòe than, người bán bảo nó mới vào cám, tôi trông thì cũng có vẻ già rồi, nhưng chân chưa có vảy. Trông bẩn lắm, tôi muốn tắm cho nó. Nó mới về, chưa quen lồng, có nên tắm luôn không??? Mong các bác giúp đỡ

2. trove

trove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Tắm luôn cũng dc ko sao đâu bạn, vì tắm mát chim sẽ ổn định tinh thần hơn, lưu ý bạn tắm nó nơi không có người lui tới.

3. Fly Dragon

Fly Dragon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Bạn mua chim ở cửa hàng hay ở đâu vậy?Bạn nghe người bán nói nó mới vào cám, vậy bạn có nhìn thấy nó ăn ko?cẩn thận ko người ta trộn lẫn sâu với cám đó nên chim chỉ ăn sâu mà ko ăn cám đâu,về nuôi bạn nhớ theo dõi e nó.Theo bạn tả thì nó bẩn lắm nên tôi nghĩ chắc là chim mộc (chim bổi) nên bạn xem nó có dạn người ko?hay vẫn nhẩy lồng ầm ầm,còn về phần tắm thì mình nghĩ chim mới về chưa quen nên để nó ổn định tinh thần đã sau khoảng năm bảy ngày tắm cũng dc.Vài lời xin dc chia sẻ với bạn.Thân Chào!!!

4. lethanhanbd

lethanhanbd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    bạn cho nó tắm bình thôi khong có gì hết mà làm cho nó tỉnh táo lại và nghe thỏa mái hơn chớ kg có gì hết .chào chúc bạn có chú than hay

5. Tamquoc

Tamquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Thường thường như mình thì mình sẽ ko tắm cho nó ngay, 1 vài ngày ko ảnh hưởng gì đâu, cái chính là phải xem nó có ăn hay chưa đã, nó mà ăn rồi thì tắm cũng dc, nhưng khi cho nó tắm thì bạn đừng đứng đó kẻo nó sợ_Nhất mi nhì than mà!

6. maithanhvan

maithanhvan Member

Thích đã nhận:
    11
    Hôm nay tôi đi làm về thì nó đã died mất rồi. Chắc là người bán chim thấy tôi là phụ nữ nên đã bịp rồi. Buồn quá.:crying:

7. huynhhung

huynhhung Active Member

Thích đã nhận:
    1
    chia buồn với bạn nha...theo mình bạn nên mua chim của các bác trên diễn đàn..hoặc là con nào đã bít ăn cám rùi..chúc bạn có một chú chim ưng ý

8. DUNG_NHI

DUNG_NHI Active Member

Thích đã nhận:
    223
    Chia buồn cùng bạn,chắc bán mới chơi nên ko biết.Bạn bắt chòe mộc rồi,loại này ko ăn cám được ngay đâu. Phải tập cho chim ăn cám, trộn sâu tươi với cám cho chim quen hơi cám,khoảng 1 tuần là ok. Rút kinh nghiệm lần sau nhé.

9. maithanhvan

maithanhvan Member

Thích đã nhận:
    11
    Cám ơn các bạn, tôi ở HN, vậy có ai bán chòe không, bẩu tôi đi. Thanks các bạn nhìu

10. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Bác ra hàng ngồi xem độ một tiềng là ok ngay thui. Em nào bác thấy hót hay( đương nhiên là ăn cám rôi vì con nào treo lồng riêng là chim thuộc hoặc chim đút), bác bảo chủ hàng cho em nó tắm bác xem là đc. Bác nhìn xem em no có ngáo, ngửa, lộn mèo, sàng cầu hay không( có thì ko nên mua vì trông không đẹp, hoặc bác trừ tiền đi cũng được)
    Chúc bác sớm có chim đẹp

11. tranquocnam

tranquocnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    421
    nếu như chim của bạn nó chịu ăn rồi thì cứ cho nó tắm đi, mình khuyên bạn nên mang em nó ra cho em nó tắm cho sạch sẽ nha, chúc bạn thành công

12. maithanhvan

maithanhvan Member

Thích đã nhận:
    11
    Bác nam ơi nó died rồi còn đâu mà thành công,:crying:

13. Fly Dragon

Fly Dragon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Mình xin chia buồn với bạn:(.Hôm đọc bài của bạn mình cũng đã nghi rồi,nếu đọc lại bài trả lời của mình hôm 28-7 bạn sẽ thấy ngay,mình cũng định bảo bạn cẩn thận ko mấy hôm là nó chết đấy, nhưng vì bạn mới mua nên mình ko muốn nói đén chuyện xui xẻo đó.Còn bây giờ bạn quên nỗi buồn đó đi và tìm niềm vui mới bằng một chú chim mới,chuyện vừa qua coi như là thêm kinh nghiệm.Xin dc chia xẻ niềm đam mê chơi chim với bạn (nhất là bạn lại là con gái).Chúc bạn sẽ sớm tìm dc một chú chim như ý.Thân chào!!!

14. maithanhvan

maithanhvan Member

Thích đã nhận:
    11
    Bạn ở HN à, có chỗ nào có thể tin tưởng để mua chòe được không. Làm ơn chỉ cho tôi với. Thanks bạn nhiều.

15. nguyễnanhkhoa

nguyễnanhkhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    xin chia buồn bạn vì người bán hàng chắc ko biết chơi chim mà bạn là nữ nữa nên người ta lừa bạn thôi nhưng mà bị lừa như vậy mình rút đựoc kinh nghiệm như mình nè nuôi chòe chết hoài mà bây h mình đã có kinh nghiệm nuôi nè chúc bạn tìm được một thật ưng ý nhá

16. DUNG_NHI

DUNG_NHI Active Member

Thích đã nhận:
    223
    địa chỉ 281 Đông Kim Ngưu, cửa hàng chim Chiến Oanh,Rẻ nhất là 50000 đồng