Chòe Nam, Chòe Bắc

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi boyht, 11/6/11.

1. boyht

boyht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,028
    Chào các bác.
    - Các bác làm ơn cho em hỏi làm cách nào để phân biệt được chòe nam và chòe bắc ah? chim được 2 vụ rồi.
    - Cái nữa là làm sao để chim ko tự sử hoặc cá ngựa khi áp lồng mà vẫn giữ được phong độ hót múa bình thường của nó, chim vẫn căng.
    Cảm ơn các bác.

2. bachmivuong

bachmivuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,538
    Ơ ông này bán mi chuyển sang chòe ak :)), chòe nam thì ông đợi đến mùa đông xem nó có chơi đều ko :D mỗi cái đó thì biết còn cách khác em chịu hehe, con tự sử là nó căng quá bác cho nó xả hơi đi hehe, chế nước chanh cho tắm, giống con nhà em phải chế nước chanh ko nó hót điếc tai từ sáng đến tối mệt lắm, còn cá ngựa thì em biết nó theo tính con chim máu chiến :D, ko sử dc thì lại có cổ đông góp lá chanh với cút rượu đồng chí hát tê nhé

boyht thích bài này.
  3. boyht

boyht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,028
    cho chim tắm nước chanh hả? chuyện thật hay đùa đấy BMV? em nghe nghi nghi nhé, bác hay đá xoáy em lắm đó.

4. anlkv

anlkv Member

Thích đã nhận:
    39
    Tự sử ???? = cắn lông đuôi, cắn lông bụng ??? Nếu là cái bệnh đó thi chịu, mỗi con mỗi tính. muốn bớt thì bạn lấy vải đen cuộn lại thành 1 cục như trái banh nhỏ kích thước = 1/2 con chim, buộc sơi dây để trong cái lồng nó, khi nào cho nó nơm với chim khác thì xoay cái phần có cục vải về hướng đó, nó sẻ cắn cục vải.Còn cách nữa không tốt hơn nhưng cũng là cách: rút cửa cho nó đá 1 trận. Mấy cách đó thì giảm bớt thôi chứ không hết hẵn đâu.
    Còn cái vụ chim Nam hay chim Bắc thi dể thôi bạn nghe no hót tiếng Bắc thì là chim Bắc, nghe giọng Nam thì là chim Nam. còn Giọng Bắc cũng không ra Bắc mà Nam cũng không ra Nam đích thị là chim miền Trung rồi.

bocang and boyht like this.
  5. Giapacore

Giapacore Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    Thật đó ko phải đùa đâu bác... thực ra chim trước khi tắm hay uống tí nước.. chứ ko e còn cho tí nước bồ kết cho nó tắm cơ hihi.. mượt lông.. bác cho thêm vài hạt muối nữa vào càng ok..

boyht thích bài này.
  6. hungdaohoa

hungdaohoa Member

Thích đã nhận:
    9
    Mình được nghe là chòe than chỉ có ở ngoài Bắc thôi, đến mùa chòe non thì buôn chim chuyển vào Nam rất nhiều để tuyển nuôi thành chim chọi còn lại loại nuôi thành chim hót. Nên choè Nam hay Bắc chỉ là MỘT thôi. Thường chòe Nam chuyển ra đa số là rất thuộc vì toàn là chòe non nuôi lên (Nếu không đúng mọi người bỏ quá cho nhé vì là Mình cũng muốn chia xẻ với Anh Em trong ABV)