Chòe non hót truyện

Thảo luận trong 'CHIM CHÍCH CHÒE' bắt đầu bởi huyhuy_ktm, 21/8/08.

1. huyhuy_ktm

huyhuy_ktm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Các anh cho em hỏi chòe non hót chuyện thì có thể kết luận nó là đực dc ko.1 điều nữa :chòe non thay lông máu xong nếu là đực thì lông ngực đen đậm phải ko ạ.hiện giờ 2 con nhà em mới thấy lông báo tức là chưa thay lông?cho đến giờ em vẫn chưa thấy nó rụng lông vậy thì bao giờ mới thay đây.có thể cho em biết từ lúc nó đẻ đến lúc thay lông là mấy tháng?Mong dc giúp đỡ.em cám ơn!

2. chichchoelua

chichchoelua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    Chim nó hót chuyện là chim trống rồi đó bạn, nếu có vài cong đen bóng dưới ức thì khỏi phải lo, bây giờ bạn cho ăn nhiều cào cào non vào là nó thay lông báo thôi.

3. Dinh Tran Huu

Dinh Tran Huu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    150
    Chòe non hót chuyện chưa chắc đã phải là trống đâu nhé. Trước tôi nuôi 1 ổ 4 con thì cả 4 con đều thấy hót chuyện líu ríu nhưng khi lớn lên thay lông thì là 2 mái, 2 trống.
    Sau khi chim non tự ăn được thì khoảng 1 tháng sau là thay lông thôi mà, chỉ đến khi thay lông và mọc lông mới thì mới biết được trống hay mái.
    Đôi khi có nhiều con chưa thay lông mà đã hót sổng rất to, tôi đã từng thấy nhiều con hãy còn lông máu mà đã hót rất to rồi, con đáy thì chưa cần thay lông cũng đã chắc chắn là trống rồi. Còn hót chuyện mà chưa thay lông thì chưa chắc đã phải trống đâu.

hufahp and quanst like this.
  4. huyhuy_ktm

Thích đã nhận:
    11
    cám ơn các bác.đành chờ đợi vậy,đến nay là gần 1 tháng rồi vẫn chả cái lông nào rụng

5. HOASAC

HOASAC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Bạn nên cho ăn cào cào, trứng kiến đều tay. Nếu Chim khỏe đến mùa thay lông thì sẽ thay lông thôi. đừng để chim bị suy khó thay lông lắm
    chúc bạn có chú chim khỏe đẹp

6. chich choe con

chich choe con Member

Thích đã nhận:
    0
    Chim chòe nhà em đang thay lông được 70% mà lông đui ko thấy vậy các tiền bối cho e bít lông đuôi ra lâu ko?(vì c đang cục đuôi)...em nóng ruột lắm vì nó hót chuyện đôi khi hót lớn nữa e rất thich no co 1 hing dáng đẹp ah?

7. huyhuy_ktm

Thích đã nhận:
    11
    Bạn ơi .chòe của bạn nuôi dc bao lâu rồi. chòe non nó thay lông ra sao có thể chia sẻ chút kinh nghiêm ko(về cách nó thay lông ý,ko biêt có giống như khuyên thay lông ko).nếu có thể bạn pots vài tấm hình lên nhá.chòe non nhà mình thấy nó mọc lông đuôi mất tháng trời(từ lúc mình nhổ hết lông đuôi của nó đi) hơn 2 tháng rồi vẫn chỉ thấy lông báo.Rất mong bạn chia sẻ!!!!!

8. duyduc

duyduc Trại chủ

Thích đã nhận:
    1,844
    Muốn biết là trống hay là mái đối với chích chòe thì nhìn vào đầu và mắt của nó chứ thấy hót chuyện kể cả hót sổng chưa chắc đã là chim trống đâu vì chích chòe mái cũng hót. Chim non thì con mái có khi hót còn nhiều hơn con trống. Chim trống thì đầu bẹt (đầu xà) chim mái đầu tròn, chim trống mắt méo, chim mái mắt tròn. Chúc các bạn chon được chim trống. Thân chào

quanst thích bài này.
  9. sinh_mayvinhphu

sinh_mayvinhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Bạn muốn chim ra lông để kiểm tra đực hay cái. Bạn bắt chim ra nhổ một ít lông ở cổ nó. Sau một tuần nó mọc lông mới biết ngay.

10. nguyentruongdc

nguyentruongdc New Member

Thích đã nhận:
    0
    E mới vào sân chơi chưa thao nắm mong các bác giúp đớ. tháng trước e vừa tạu được đôi chòa lửa non chuă thay long, mua của mấy bác chơi chim mấy bác bảo là chim đực (giá hơi mác) nhưng không sao học phí vào nghề mà. Bác nào có kinh nghiệm phân biệt chim đực chim mái chỉ giúp em, làm thế nào để nó nhanh có lửa? Các bác chỉ giúp em?

11. nguyentruongdc

nguyentruongdc New Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác chỉ giúp em với

:laughing:e mới vào sân chơi chưa biết nhiều về chim mong các chỉ giáo. Tháng trước em vừa tậu 2 chú chòa lửa non chưa thay lông, không biất chim mái hay là trống, bác nào có kinh nghiệm phân biệt trống mái chỉ giúp em với. có phải con trống ngay lúc nhỏ đã biết lứu chuyện không các bác?

12. Choe Lua boi

Choe Lua boi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Đơn giản thôi bạn ơi....chim trống thì bạn sẽ thấy trổ ra nhưng đốm lông đen ở lưng hoặc ở phần ức còn thấy đốm lông màu xám thì 100% là chim mái rồi. Chúc bạn có 2 chú chim trống nha.

13. chich choe con

chich choe con Member

Thích đã nhận:
    0
    Chim chòe của em nuôi được 2tháng rồi mà lông đuôi ko thấy mấy anh ah?em vẫn cho chim ăn sâu tươi va phơi nắng mỗi sáng 5p,1tuần tắm 2 lần...mấy anh ơi giúp em với em thích no lắm nhưng tiếc ko có lông đuôi..hu..hu

14. konkua

konkua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    :( em chòe mình nuôi đã đc 3 tháng rồi mà vẫn chưa thay lông để phân biệt trống mái, em này tuy gốc mỏ trắng thằng bạn mình bảo là mái nhưng sáng ra là hót sổng, hót chuyện thì suốt ngày :laughing:

15. magiamsinh

magiamsinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    177
    Hơ Hơ, nếu đúng thế này thì e da báo của tôi là đực rồi. Mỗi tội ít hót quá, chưa biết khi nào mới thay lông

16. bkav

bkav Active Member

Thích đã nhận:
    36
    Bác nói rất đúng, lúc trước em có nuôi 1 con chòe non lên, tưởng nhầm đực vì nó hót chuyện rất to cuối cùng thành ra mái, lúc trưởng thành nó cũng hót, chỉ có cái là giọng rất ngắn.

17. dvhung

dvhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    muốn em nó thay lông nhanh thì vặt hộ em nó cho nó đỡ phải rụng chỉ việc mọc thội .các bác cú phải từ từ chứ cứ cho em nó ăn đủ chất vào

18. choelua

choelua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    Lửa non thì phải thay lông mới biết được đực hay cái, vì cái cũng hót

19. quoc bua

quoc bua New Member

Thích đã nhận:
    3
    các bác ơi chòe của em thay lông gần xong rồi nhưng nó không ra cái lông đuôi nào cả các bác a..các bác có kinh nghiệm j thì chỉ cho em với.......mãi không thấy lên lông đuôi buồn quá.........cho em it kinh nghiệm nhe .

20. ecstasy

ecstasy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    các bác cho em hỏi .e chòe của em nuôi từ chuyền cành nuôi lên.đã hơn 1 năm rồi.cũng rất mau mỏ và dít cũng nhiều,cơ mà e chỉ thấy nó dít như chưa hót.em chăm cũng ác.hix