Chòe non.

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi kiemtien, 16/7/11.

1. kiemtien

kiemtien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Các bác cho em hỏi em mới bắt được 1 tổ chòe 4 ngày tuổi và bắt được cả mẹ nữa,cho em hỏi là cho chòe mẹ và chòe con vào cùng 1 lồng liệu chòe mẹ có chăn chòe con hay không? mong các chuyên gia chỉ giáo

2. le_tung_lc

le_tung_lc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    chòe hơi khó vào cám nên bạn nên cẩn thận khi để mẹ nuôi con non. Với con non, bạn không nên cho ăn cám ướt, chim sẽ yếu và dễ chết. Nên cho ăn thức ăn tươi như sâu, cào cào hay dế. trên mình ít sâu, thời gian bận nên không bắt được cào cào, đành phải mua tằm sống để tủ lạnh cho ăn dần. Mong bạn nuôi tốt tổ chòe và úp hình cho anh em xem thành quả:D

tungcam thích bài này.
  3. vuvitbg

vuvitbg Member

Thích đã nhận:
    18
    bác cẩn thận.chòe là cái bọn rất nhát.nếu bác cho chim mẹ và chim non ở cùng lồng có thể dẫn tới chim mẹ mổ chim non.mặt khác chim mẹ còn đang hoảng loạn do bị nhốt nên mải đâm đầu thoát nên sẽ ko chăm con đâu.thằng em em cũng vừa bắt dc tổ 3 con bắt dc cả mẹ nó luôn.nhốt riêng 2 lông để gần nhau.chùm áo lồng chim mẹ.để hở 1 mặt phía lồng chim non.con mẹ nó chả phản ứng j.chỉ có duy nhất là tìm cách chui ra.để mấy ngày cũng vậy.kể cả khi đã vào cám.thế nên bác cứ chăm chim con riêng.chim mẹ vào cám riêng.1 vài ý kiến nhỏ.thân

tungcam and motngaybinhyen like this.
  4. kiemtien

kiemtien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    cam ỏn mọi người nhiều .

5. vudangvietha

vudangvietha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    em cũng muốn kiếm 1 em non về, mà ra ngoài chợ chả thấy bán nữa. Giá cả cung ko biết thế nào. Các bác hay chơi cho em tí kinh nghiệm đi như mua ở đâu, rồi giá bao nhiêu thì hợp lý. Em đi 2 năm về, cái gì cũng ngơ ngơ, các bác giúp đỡ nhé

6. tungcam

tungcam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    em cung muốn biết giá của một chú chòe là bao nhiêu là hợp ly, mong các bác chỉ giáo

7. bachlongsu

bachlongsu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    250
    theo mình thì bạn nên thả con mái về chỗ cũ để mùa sau nó đẻ nữa chứ mái bổi khó nuôi sợ chết uổng +tội nghiệp quá bạn chỉ giữ chim con nuôi đc rồi

8. thiennhienxanh

thiennhienxanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    74
    kinh ngiệm của bác le_tung_lc thật hữu ích! e cũng mang đc 3 e chòe non về nuôi nhưng bị chết hết! hix, ko hiểu nguyên nhân j hóa ra có lẽ là cho ăn cám ướt! bác cho e hỏi ngoài thức ăn tươi ra ta có thể cho chòe non ăn thêm đc thức ăn j nữa ko? cám ơn bác!