Chòe quá thuộc

Thảo luận trong 'CHIM CHÍCH CHÒE' bắt đầu bởi bw88, 26/12/06.

1. bw88

bw88 Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Em mới mua con chòe này hôm qua , hôm nay cho nó tắm , lúc tắm xong em lùa mãi nó ko chịu về lồng cũ , dù đã tìm đủ mọi cách , chùm kín lông tắm , để lồng sáng lồng tồi cho nó sang , dùng mồi tươi dử mà nó vẫn đứng trơ . EM cho tay vào bắt nó ko sợ còn để em vuốt ve dù mới nuôi chưa được 48 h , lúc tối nay nó đã bắt đầu hót khoảng nửa tiếng , em chưa bao h gặp một con nào quá thuộc vậy , đúng là chim mồi .
    Em xin mọi người cho ý kiến về con chim của em . Nhân tiện chỉ em cách lùa nó chuyển lồng , ko thể lần nào cũng bắt nó được .

EM xin cảm ơn các anh trước và nhiều .

2. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Đừng lấy tay bắt, cứ đuổi 1 lúc nó sẽ về lồng.
    Làm vậy vài lần là nó quen thôi, lần sau chỉ đuổi khẽ là được.

3. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Con chòe của bạn là chim nuôi từ non lên rồi. Việc lùa nó là khó và mất thời gian lắm. Cú để 2 của lồng sát nhau vứt mồi tuơi kệ nó là nó sang thôi, nhưng lâu đấy.
    Việc con chim thuộc hay ko không chứng tỏ nó là con chim mồi đâu. Mà thực ra quan niệm chim mồi làm gì cho nó lăn tăn, bạn nuôi nó 1 mình đúng không, thế thì nó có đấu vớii chim khá đau mà cần mồi. Miễn tiếng nó hay là được rồi. Tìm được con chòe tiếng hay còn khó hơn là tìm con chim mồi đấy bạn ạ.

4. thanhduy

thanhduy New Member

Thích đã nhận:
    0
    hehe

nó thuộc quá thì bạn cho mình đi.hehe kiếm con nào bổi mà nuôi

5. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Hig không phải con thuộc nào cũng là chim mồi và không phải con chim mồi nào cũng thuộc đâu bạn à. còn cách sang lồng thì bạn cứ úp lồng tắm vào, mở cửa lồng rồi ôm nghiêng lên sẽ dề sang lồng hơn!

6. bw88

bw88 Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Trước hết mình xin cảm ơn các anh các bạn vì đã cho ý kiến . Nhưng minh xin đính chính là ko phải vì nó thuộc mà mình bảo nó là chim mồi đâu , mình mua con này của một người bẫy chim , họ bảo là chim mồi .

7. ut9

ut9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    @bw88: đối với loại chim này, chứng tỏ nó là chim nuôi từ chim non, nên rất dạn người.
    Nếu anh muốn cho nó bay trở về lồng cũ thì đem con chim trống khác và kè thêm con mái ở phía lồng cũ của nó, nó sẽ bay về lồng cũ thôi, vì nó không muốn cho con trống kia cướp đi con mái, tính tranh giành sẽ nổi lên, nếu anh không có chim khác thì anh mua loại lồng tắm có 2 loại của, loại cửa thứ nhất là cửa thông thường dùng để cho chim bay qua tắm, còn loại cửa thứ hai là phần nan đối diện với cửa thứ nhất, có thể mở hết toàn bộ, khi anh không muốn cho nó tắm, chỉ việc mở cửa thứ hai, rồi lấy tay kéo nhẹ khay nước ra, con chim sẽ bay về bên lồng cũ. Vì nơi đó có đầy đủ thức ăn, thức uống.

Thân chào.
    Ut9

8. duybeo

duybeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    re

cũng có thể nó tắm chưa đã đó bạn à.cho nó tắm lâu lâu thử xem bạn nhé