Chòe than bị chảy máu chân

Thảo luận trong 'CHIM CHÍCH CHÒE' bắt đầu bởi taitam.lucky, 19/2/14.

1. taitam.lucky

taitam.lucky New Member

Thích đã nhận:
    0
    mình nuôi 2 em chòe than đc 10 tháng rồi. hót sổng bình thường, thâm chí còn bẩy đc 2 bổi nữa=P~=P~#:, không biết tại sao hôm trước mình phát hiện nó bị chãy máu ở móng chân giữa:crying::crying::crying::crying:,nó ra rất nhiều máu mình lo quá lên đây nhờ mọi người giúp đỡ.:

2. tongquan

tongquan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    165
    Chụp hình lên đi bạn, chụp rõ vài tư thế để mọi người thấy chỗ chảy máu.

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:20 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:20 AM ----------

Trước mắt nên cầm máu bằng cách bắt chim ra nhúng chân vô nước đá lạnh một lát , lau sạch máu bằng bông gòn , sau đó đắp thuốc lá lên rồi băng lại. Đắp luôn cả bàn chân rồi băng luôn bàn chân, 3 ngón trước băng chụm thành 1 rồi băng lan qua cẳng chân và ngón sau tạo thành ngã ba, dùng băng keo y tế cắt dọc thành bản khoảng 4 mm để băng . Sau một buổi thì tháo băng ra rồi bôi thuốc mỡ tetracyline vào vết thương, không cần băng nữa. Tẩm bổ mồi tươi tối đa để chim lấy lại sức vì đã mất máu nhiều, không cho tắm trong 1 tuần, chỉ phơi nắng buổi sáng vài phút rồi trùm hở chữ A, đặt nơi thật yên tĩnh , hạ cầu thật thấp, thay bố lồng sạch sẽ...

Kiểm tra lại nan lồng vì có thể có những khe hở nhỏ làm kẹt vướng chân chim khi chim nhảy nhót bám vào làm sút móng chân hoặc gãy nứt ngón chân.

Có câu "chó liền da, gà liền xương", chim cũng là loài gia cầm như gà nên cũng mau lành xương khi bị gãy chân, nhưng người nuôi phải biết cách băng để chân chim thẳng khi lành lại. Vì vậy khi kiểm tra phải quan sát thật kỹ nếu chim bị gãy ngón chân thì phải băng lại trong 2 tuần, vậy có 2 trường hợp :

1/ Nếu không bị gãy ngón chân mà chỉ bị rách da hoặc sút móng gây chảy máu --> chỉ cần băng vài giờ để cầm máu, sau đó tháo băng ra rửa sạch rồi thoa thuốc tetracyline.
    2/ Nếu chim bị gãy ngón chân có chảy máu ---> Băng vài giờ để cầm máu, sau đó tháo băng ra vuốt khớp ngón chân cho thẳng và thoa thuốc tetracyline rồi băng lại trong 2 tuần. Thời gian này chim chỉ đứng một chân nên rất yếu dễ gây hoảng , cần đặt nơi tuyệt đối yên tĩnh, nhớ phải hạ cầu thật thấp để chim dễ nhảy lên cầu.

3/....
    4/....
    5/ Nếu, ngày mai nếu ...

.

taitam.lucky thích bài này.
  3. dannamu

dannamu Member

Thích đã nhận:
    20
    Các bác cho mình hỏi ngu chút .Chả là quanh nhà mình có con choè than hay đến cạnh lồng con than nhà mình chơi nhưng mình không bẫy làm gì vì mình thấy con ở ngoài có vùng lông ngực màu đen nhạt không đen tím như con của mình nuôi .Thắc mắc của mình là con ở ngoài thi thoảng mình để ý lại thấy nó hót .Mà nó hót hay và dài đảo giọng như các file chim trống các bác trên mạng luôn.Chú chim mìmh nuôi lại chỉ kêo choè choè (chim mình mới nuôi được 5 tháng lồng .Các bác chỉ mình là choè than mái có hót được như chim trống không?Mà có khi nào than trống có vùng lông ức màu đen nhạt như mái không .Mình xin cám ơn các bác trước.

4. tongquan

tongquan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    165
    Than mái có con hót cũng vui lắm nhé
    [video]http://youtu.be/pnDlt7dK1XI[/video]

Last edited: 23/2/14