chòe than bị nổ mắt, cứu

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi liu'dai, 14/1/08.

1. liu'dai

liu'dai Active Member

Thích đã nhận:
    198
    Mình có nuôi hai em chòe than. được một mùa, nuôi từ chim non lên, cũng đã hót.
    Mấy bữa nay không biết sao cả hai em đều nhìn nghiêng về một phía và hay quay đầu loạn xạ trong lồng. Quan sát kỹ mình thấy ở mắt chúng (một bên thôi) bị cái gì đó mà trắng đục. Có lẽ chúng không thấy được nữa.
    Có bác nào đã gặp hiện tượng này chưa nhỉ? Cách khắc phục như thế nào, chúng có bị tật suốt đời không?
    Bác nào cao thủ giúp em với, cám ơn nhiều.

2. __Nick__

__Nick__ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Theo mình đc biết thì bệnh này là do bạn. Bạn cho chú Than tắm nắng dữ quá mới bị tình trạng trên. để khắc phục thì chỉ có cách cho em nó hạn chế tắm nắng thui. còn bị tật suốt đời thì..........100% là tật suốt đời :devil: :devil:

3. ANTOYOTA

ANTOYOTA Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    dây là tai nạn thương gặp ở THAN nếu bị phải thì rất dáng tiêc ,dành phải bỏ(thả) cho nó về với trời thôi ,bi dục thủy tinh thể ...pó tay

4. khoen xanh

khoen xanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    nếu bị hiện tượng như vậy thì có sao kg ạ, vì em cũng có 1 em bị như vậy đó, nhưng nó hót thì dữ lắm.

5. HAU_NT

HAU_NT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Theo mình chú than của bạn bị đục thủy tinh thể bạn ra ngoài tiệm thuốc tây mua thuốc nhỏ mắt về nhỏ cho chú nó ngày nhỏ 2 lần mỗi lần 1 giọt nhưng cũng khó hết lém. Bệnh này do bạn tắm nắng nhiều hoặc mắt chim bị vật gì đăm vào cũng có thể do thức ăn đó bạn. CHÚC THÀNH CÔNG :applause::applause::applause:

6. kingkamalau6

kingkamalau6 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bệnh này là thường gặp ở than nhiều lắm!! hồi trước em nuôi 2 con bổi cũng bi như vậy thế là cho nó về thiên nhiên mặc dù chim của em nó hót rất nhiều.^^!

7. vannien

vannien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Bịnh này thường gặp vậy thì có cách nào phòng ngừa & nuôi như thế nào để tránh đc bịnh này ? hả bạn.vannien.

8. vinhbe

vinhbe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    trị bệnh này thì chắc là không có cách trị cho hết rùi, nhưng mà ngừa thì có muốn ngừa bệnh này thì đừng nên phơi nắng chim quá nhiều tốt nhất là phơi buổi sáng lúc nắng đầu tiên chừng nửa tiếng hay 15 phút tùy độ nắng rùi mang vào. Tuyệt đối không nên phơi nắng buổi trưa tức là 11h đến 1h đó vì nắng này rất rắt dễ làm cháy mắt chim.thân

9. Nup

Nup Well-Known Member

Thích đã nhận:
    280
    theo em những chú bị như vậy thuộc hàng bó tay chấm com rồi.nếu bạn nuôi hót thì nên giữ lại.con nếu nuôi đá thì nên phóng sanh sẽ tốt hơn.đừng tiếc.

10. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    có cách tránh rất đơn giản ,bạn ra chợ
    mua các cái nón xinh xinh hoặc cái nón to
    cũng đuợc,về đục nóc để thò móc và đốc
    lồng ra rồi chụp nón nên không sợ bị nắng
    nếu có nắng chim cũng biết đuờng mà né
    nhớ làm thêm cầu phụ nhé