CHÒE THAN BỊ RỆP TRẮNG LÔNG ĐẦU

Thảo luận trong 'CHIM CHÍCH CHÒE' bắt đầu bởi BinhLaocai, 25/3/14.

1. BinhLaocai

BinhLaocai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    6,156
    Số là mình có một con chòe than rất hay, hót hay, siêng hót, làm mồi sát bổi ( Nhưng mình không bẫy chòe bổi làm gì). Nó bị rệp ở đầu, cứ vài ngày không tắm là rệp trắng cả kông đầu.
    Mình đã bắt ra xoa dầu phật linh, cho tắm nước muối, cho tắm nwiowsc chanh quả, cho tắm hỗn hợp nước muối và chanh, cho tắm dung dịch vệ sinh Phụ nữ mà vẫn không khỏi.
    Xin anh em , chiến hữu có cách nào trị khỏi mà chim vẫn sống ( Không phải bỏ vào chảo rán) thì bày giúp với.
    Xin đa tạ !

2. thuyvnpt

thuyvnpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    289
    Chào Chú ! Từ đó tới giờ Cháu cứ ngỡ Chú chỉ đam mê mỗi món Họa my, nào ngờ Chú sở hữu cả CCT nữa hả ? Trải qua quá trình nuôi Chim, nhiều khi Cháu cũng gặp phải trường hợp như Chú đã nêu. Nói chung Chim bị rận, mạt chủ yếu là do Mình nuôi dưỡng, mà thiếu vệ sinh, tắm rửa, tắm nắng, thay bố lồng, chà rửa lồng cộ. Theo Cháu, Chú cứ sử dụng nước vệ sinh phụ nữ. Cháu hay sử dụng loại "Dạ Hương" để cho Chim tắm, vừa thơm vừa mát lại hiệu quả nữa chứ. Chú cứ cho Em nó tắm nước có pha dung dịch "Dạ hương" sau đó cho phơi nắng khoảng 20 -30 phút, chừng 3 - 5 lần đảm bảo sẽ hết mạt. Nhưng song song với tắm Chú phải chịu khó vệ sinh lồng cộ cho sạch sẽ và xịt thuốc chống muỗi, sau đó xịt thêm vào đáy lồng vài giọt "Dạ hương" vào đáy lồng nữa nhé. Chúc Chú thành công. Kính chào. :applause::applause::applause:

BinhLaocai thích bài này.
  3. BinhLaocai

BinhLaocai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    6,156
    Xin đa tạ bạn Thuyvnpt. Mình sẽ thực hiên theo chỉ dẫn của bạn. Đây là con chòe mồi của thợ bẫy chim. Nó hay quá nên mình phải bỏ ra cả đống tiền để chuốc nó về. Khi về với mình đầu nó đã bị như vậy. Loay hoay tìm cách chữa mãi mầch được. Mình cám ơn bạn lắm. Chúc bạn và gia đình mạnh khỏe, hạnh phúc , mọi sự như ý

thuyvnpt thích bài này.
  4. tongquan

tongquan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    165
    Chào anh ! Anh xài thuốc ECOP 400 mua ở nhà thuốc thú y, món này trị ve rận mạt thì hiệu quả vô cùng (chuyên về ngoại ký sinh trùng) . Pha vô nước cho tắm và dùng tẩy rửa lồng .

.

BinhLaocai thích bài này.