chòe than bị sặc khi hót

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi nicholas_1083, 13/4/10.

1. nicholas_1083

nicholas_1083 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    mình có em choè than 5 mùa rồi,tự nhiên cả tháng nay em nó hót thì thường bị sặc y như bị nghẹn cái gì trong họng vậy.hok biết là bị gì ? ai có thể chỉ cách chửa trị cho em nó hót ngon lành lại không :(,nhờ mọ người chỉ giúp giùm.cám ơn.mình đã làm hết mọi cách mà vẫn không hết :(

2. hung258

hung258 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    cho ra viện u biếu trung ương xem nhỡ may em nó bị k vòm heeee. xem chế độ ăn uống thế nào cho ăn cám bột nhiều quá chim hay bị thế lắm.

3. HOASAC

HOASAC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Có nhiều nguyên nhân, Bạn kiểm tra lại cám và sâu gạo nhé :
    - Cám nhiều dầu
    - Sâu gạo bị bẩn do phân và chết khô.
    - ...
    Ai biết bổ sung thêm nhé

4. nghia_it

nghia_it Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,647
    coi chừng bị ké họng , nếu có dùng mật ong hay cõ mực rơ nó

5. tongquan

tongquan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    165
    Khi hót chim bị sặc , lúc hót thì khàn ... là chim bị cảm . Bạn dùng dầu gió xanh nhỏ xuống bố lồng vài giọt rồi trùm áo lồng lại , cho chim uống thuốc trị hô hấp có bán ở tiệm thú y , có thể cho uống thuốc aspirin ( đập viên thuốc ra , lấy một mẩu nhỏ như hạt gạo tấm nhét vô bụng dế rồi cho chim ăn ) .

6. chaomaovinh

chaomaovinh New Member

Thích đã nhận:
    1
    Trước tiên xin chia buồn với bạn vì con chim hay mà gặp nạn , con chòe của bạn đã bị sặc cám , những trường hợp sau hay gặp : để bị đói hoặc bị khát quá nên khi bỏ nước hặc cám mới vào chim ăn hấp tập nên nó bị sặc , trúng gió , đấu đá quá độ v.v.v
    Gặp trường hợp như thế này thì không có cách hoặc thuốc nào đặc trị cả . chỉ có duy nhất 1 phương pháp là bạn phải chờ đợi để nó tự khỏi thôi , bạn nên trùm áo lồng kỹ lại rồi đem để ở 1 nơi yên tĩnh hoặc đem đi gửi ( vì để ở gần mình quá mình ức chế lâu không khỏi mà thả nó ra thì tiếc lắm) trong thời gian này không nên cho ăn đồ tươi mà chỉ cho ăn cám bình thường ,tắm táp vệ sinh đầy đủ , tuyệt đối không kê đấu , không cho hót nhiều , khoảng 1 thời gian sau nó sẽ tự khỏi . gần như nó sẽ thay lông luôn đó bạn ah. xác định là phải mất gần 5,7 tháng gì đó mới khỏi hẳn.
    Chúc chú chim của bạn mau lành . Thân chào

phutancamau thích bài này.