Choe than bị sổ lông

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi covac, 3/8/11.

1. covac

covac Active Member

Thích đã nhận:
    18
    Mình thấy em chòe nhà mình đợt này sổ hết cả lông, mình biết đang mùa thay lông nhưng không biết do chế độ ăn uống hay sao kể cả lông mới ra cũng hay bị gẫy. Bác nào có kinh nghiệm chỉ giáo giúp. thanks

2. covac

covac Active Member

Thích đã nhận:
    18
    không có bác nào biết à. thật buonf chắc là chim e nó bị ung thư rồi hu hu

3. phchuongdiscus

phchuongdiscus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    67
    Mùa này là mùa thay lông mà bạn. Hàng năm đến thời điểm này là tất cả đều thay lông,tuy nhiên có con trước, có con sau. Đối với các loại chòe thì chế độ cho ăn phải đảm bảo đủ dinh dưỡng, tăng cường thêm chất đạm động vật (tốt nhất là cho chim ăn trứng kiến tươi), hạn chế cho ăn sâu(tuyệt đối không cho ăn sâu khô làm chim hư lông mới), bột cho thêm trứng gà cho bổ dưỡng, tắm nắng tắm nước thường xuyên,..... Thân !

4. BWBird

BWBird Member

Thích đã nhận:
    21
    Cho ăn nhiều mồi tươi (dế, cào cào non), cám phải chất một tý và tắm thường xuyên. Ra mới mà bị gãy có thể do cám thiếu chất, ít mồi tươi => xoăn lông => Chim ko xung, mất mùa chơi. => chán nản. Cố chăm vào nhé.

5. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    nuôi con gì cũng cần sự cầu kỳ, chăm sóc chu đáo, tốn thời gian, công sức và tiền bạc, bạn cố gắng cân bằng, nếu không thì mau nản và bỏ cuộc :(

6. thiennhienxanh

thiennhienxanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    74
    Khi đang thay lông bác nên mua loại cám dành cho chim thay lông vì cám đó ko nóng, đag thay lông tuyệt đối ko cho ăn sâu quy vì sẽ quăn hết lông. Khi xong lông đâu vào đó rồi mới cho ăn b.thường! Thân!