Chòe than bổi mới bắt ở chợ Hàng-HP

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi thinhlovebirds, 11/7/11.

1. thinhlovebirds

thinhlovebirds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    174
    CN vừa rồi có dịp đi HP ghé qua chợ Hàng kiếm được 1 con chòe than bổi.
    Nhưng không biết có phải tại đi tàu mất 3h mới về đến HN hay không mà từ sáng nay cứ thấy em nó há mồm rồi nuốt vào kiểu nghẹn cám.
    Từ tối khi về đến nhà là em cho ra lồng ngay để vào 1 cóng cám khô + sâu, 1 cóng cám ướt trộn sâu, 1 cóng nước.
    Đến chiều nay vẫn không thấy tiến triển gì.
    Chim vẫn nhanh nhẹn nhưng không nhát người lắm như chim bổi vẫn thường biểu hiện!
    Các cao thủ giúp em với, em tiếc công mang em nó từ tận Hp lên mà lại die thì buồn lắm.
    Có lẽ nào tại em trộn sâu với cám ướt nên xảy ra tình trạng vậy không nhỉ?

2. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Bác mua bao nhiêu xiền ? Lúc mua có nghe nó hót ko ? Lúc vận chuyển trên tàu thì như nào ( lồng, nước, áo , để đâu .. )
    Sâu để khô chứ sao lại trộn với cám ướt làm gì trời.

3. thinhlovebirds

Thích đã nhận:
    174
    Chòe bổi mà bác, làm sao đã nghe hót được, chỉ quan sát lông lá óng mướt, nhanh nhẹn là em múc luôn.
    Đi tàu có 3h nên em cho nó vào hộp carton đục lỗ, không nước hay sâu gì cả.
    Em trộn cám ướt với sâu là để vào cám cho chim.
    Sáng nay em đã bỏ cóng cám ướt ra, chỉ để 1 cóng cám, 1 cóng sâu riêng.
    Hy vọng em nó mau trở lại bình thường!
    Có bác nào từng gặp trường hợp tương tự chưa giúp em 1 tay cái, em mới chơi chòe lần đầu mong các cao thủ help.

4. tuanculanthoi

tuanculanthoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    390
    em đã đã thất bại vơi 2 em than bổi...mua ở hoàng hoa thám rất đẹp và giá có 150k...nhưng không vào cám đươc...!!!!đành nhìn em nó ra đi mà không 1 chút chăng chối...!!!!chúc bác không giống như em...

thinhlovebirds thích bài này.
  5. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Thế này nhé. Bạn làm theo cách sau đảm bảo chim ăn cám 100%. Mình chưa bao h mua chòe bổi mà không vào được cám.
    Bạn mua vài con dế sống và ít sâu sống về quẳng vào lồng xem em nó có ăn không nhé. Nếu có ăn bình thường là em nó vẫn đủ sức khỏe để ăn uống, không ăn nữa thì phải bắt ra mà đút cám như chim non ấy.
    Lồng phải có áo lồng sáng màu, mỏng và luôn phải treo ở chỗ tĩnh người ( tầng thượng nhà là ổn nhất).
    Cách vào cám như sau:
    Mua một gói mồi chòe ở ngoài hàng về, mua thêm ít sâu khô. Bạn đem cám và sâu khô bỏ vào cóng, dùng tay bóp nát hai thứ, con sâu khô sẽ bị nghiền thành 3-4 khúc con con. Sau đó thêm ít nước vào cóng trộn mồi sao cho sền sệt. Chim sẽ ăn sâu khô và sâu khô dính cám ướt nên chim ăn luôn cả cám ướt. Sang ngày thứ hai nhìn phân chim, thấy hình thỏi dài dài không phải dạng bãi trắng là ok.
    Nhớ là lồng chim vẫn phải có cóng nước nhé.
    Chúc bạn thành công
    Bạn phải luôn để con chim tĩnh vì chòe than không như họa my. Nó mà không tĩnh thì nó không ăn đâu, nhảy lung tung kiệt sức rồi chết.

---------- Post added at 12:04 PM ---------- Previous post was at 12:01 PM ----------

Làm như bạn thì em nó chỉ ăn sâu và đi ỉa ra phân là bãi nước trắng, sau một tuần em nó sẽ chết. Bạn vào cám theo cách của mình là ok ngay. Trước khi còn bé đi theo mấy ông bẫy chim suốt nên mình học được cái mẹo này

6. thinhlovebirds

Thích đã nhận:
    174
    Thanks kinh nghiệm quý báu của bác!
    Chiều nay về em sẽ thử làm ngay.
    Bắt về được 5 ngày rồi mà chim vẫn ị phân trắng, mặc dù chim vẫn khỏe, để thêm vài ngày nữa chắc die mất.
    Em có thể thay mồi chòe mà bác nói bằng cám ba vì không nhỉ?
    Vì hình như ở HN không có món này.

7. badaigia

badaigia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    cám bavi cũng ok. càng nhanh tan trong nước, bác trộn sâu tươi vào cám và đổ ít nước vào, chim ăn sâu có dính cám ướt và mùi cám. mỗi lần cho ít thôi, 2-3 tiếng là thay một lần nếu không cám thiu chim sẽ không ăn. bạn cũng có thể lấy dế. đục một lỗ ở cổ rồi nhét cám viên vào bụng. chim ăn dế nuốt luôn cám, vì nếu tính cho ăn nguyên sâu và dế khoảng 10 ngày cũng tốn lắm bác ạ, em vào cám chòe bổi chưa bao giờ chết con nào,

8. bird.bluesky

bird.bluesky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    mình thì đơn giản thôi ! nếu chim đã ăn sâu thì bạn cho sâu tươi vào cóng cám, cám ít thôi 1/4 cóng rồi cho sâu tươi vào nó bò lúc nhúc chim ăn sâu thì sẻ dùng mỏ vảy cám ra dần dần sẽ ăn cám thôi
    thông thường thì khi chim ăn hết sâu sẽ ăn cám......mình cũng đã thành công rồi...Nếu thấy chim hơi bị suy thì bạn mua cho em nó ít châu chấu.....

9. thinhlovebirds

Thích đã nhận:
    174
    Thanks các bác đã góp ý kiến, em đi làm nên buổi sáng trước khi đi trộn sâu vào cám, bỏ 3 em dế đã vặt càng vào 1 cóng khác (để dế sống cho chim ăn khi đói), 1 cóng nước.
    Như vậy có ổn không các bác nhỉ? Sợ là sâu sẽ chết, cám lên men không?

Có 1 vấn đề là em nó hay thở há mồm, đặc biệt là khi em đến gần.
    ngày đầu em còn sợ là do trộn cám ướt vào sâu, em nó bới sâu ăn nên bị nghẹn cám nhưng bỏ cám ra rồi thì nó vẫn vậy, thở há mồm, ngồi ra xa 1 tí là nghe em nó khẹc 1 cái.
    Bác nào từng gặp trường hợp này thì bắt bệnh giúp em xem như thế có bình thường không để em yên tâm chăm tiếp?
    Mỗi chiều về chạy lên tầng thượng ngó vào lồng thấy em nó vẫn sống, nhảy xuống đáy lồng ngó nghiêng, em mới yên tâm thở phào.

10. hungdaohoa

hungdaohoa Member

Thích đã nhận:
    9
    Mình đã vào cám chòe rồi thành công luôn. Khi mua về bạn cho sâu tươi lẫn cám khoảng nửa coóng (sâu tươi để nguyên cả con) cho ăn như thế khoảng 2 -> 4 ngày, song các ngày sau tiếp theo bạn lấy kéo cắt sâu vụn ra và trộn với cám, khi chim ăn sâu vụn sẽ dính cả cám ( vì sâu tươi khi cắt ra đã có nước ẩm sẵn) sau khoảng hơn 1 tuần là vào cám được bình thường .

11. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Cám Ba Vì vẫn ok nhưng tớ không khuyến nghị dùng cám này vì hiện tại thị trường hay vớ phải cám giả. Bạn thấy các nhà hàng làm mồi chim hay dùng cám gà A28 vì nó rẻ và không bị giả làm cốt để làm cám chim bán. Nếu cám ba vì thật thì còn vấn đề nữa là cám đó rất ít chất, hay thiu( tầm 3 tiếng là thiu roài). Còn cám mua của các cửa hàng có nhiều chất hơn và thời gian thiu là nửa đến một ngày