Chòe Than Bổi thuẩn chủng

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi hms1993, 16/1/08.

1. hms1993

hms1993 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mới lượm dc 1 con chòe bổi.Hình nhu hok phải bổi ,lúc dem vè thì no chưa trổ hết ,dưởng khoảng 1 tuần mấy nó mới trổ,nhưng nuôi hoài hok thấy nó dạng có lần em dịnh thả nó vì nó nhát wa' nhưng suy nghỉ lại thấy hình no đẹp wa nên hok nở tay.Mong các su phụ nao giàu kinh nghiệm chỉ giúp em nha

2. thanh_khuyen

thanh_khuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bác có văn phong "bác học" quá, em đọc ko hiểu cho lắm nhưng theo em thì cách tốt nhất là bác chụp toàn bộ phần trên của lồng sao cho chỉ đủ nhìn thấy co chim đậu trên cầu, sau đó hạ thổ, chỗ mà ko có mèo, chó và kiến, chuột quậy chim.
    Ban đầu bác để nơi thưa thớt rồi khi thấy chim bắt đầu dạn thì cho ra chô đông hơn và phần áo lồng bác chụp cũng giảm dần cho đến khi con chim của bác dạn rồi thì có thể bỏ hẳn áo lồng ra và thưởng thức.
    Chúc bác có chú chòe than hay và dạn dĩ!

3. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Chấp nhận 6 tháng không chơi bời được gì thì hẵng nghĩ đến chuyện thuần bạn ạ. Con của tôi mất 3 tháng liền chỉ hé ra cho thêm cám và nước, giờ mới mổ được sâu trên tay đấy. Nhưng thỉng thoảng vẫn bay loạn lên. Đang tính phải trùm thêm mấy tháng nữa cho đứng hẳn

4. soncaxin

soncaxin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Chùm áo lồng thời gian đầu cho con chim bớt hoảng thôi, khi nó biết ăn rồi thì mình tính tới việc mở áo lồng ra chứ....bác chùm áo lồng hoài ...đến già sắp chết bác mở áo lồng ra nó vẫn nhảy như lúc mới bắt về thôi!

5. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Tôi phải treo nó ở ngay chỗ lối đi vào nhà, cho nó quen với tiếng động và tiếng của mình nữa. Thực ra, vẫn phải mở khoảng 10cm phía dưới cho nó ngó nghiêng và nhìn thấy mình nữa. Trùm hoàn toàn chỉ 10 ngày đầu thôi mà

6. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Em còn một cách nữa nhưng hơi tốn tiền một chút. Em áp dụng với nhiều loại đèu thanh công cả, sau sáu tháng chim đứng lồng thoải mái luôn. Bác tìm mua cái lồng mau( có người gọi là lồng thuần ) của họa mi. Bác nhốt con chòe vào đó. Bác phủ kín áo lồng đem treo chỗ đông người( em hay treo ở trường học). Sau một tuần bác hé 50% áo ra, vẫn tiếp tục treo. Em đảm bảo con nào cứng đầu nhất cũng chỉ đến 6 tháng là đứng cầu thui. Đảm bảo chim không vỡ đầu hay sứt mặt nữa. Lồng mau là loại lồng nan đan sát gần như kín luôn, em chỉ có một cái mua 5 năm rùi của nhà Tập ở làng Vác.
    Chúc bác mau thuộc được chim

-------------------------
    Tuyết hồng trong tráp
    Phó Hồng Tuyết

7. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Các bác có bao giờ thấy chim bổi dạn mà ko hót ko , dạn ( thuần ) chưa hẳn đã sung , việc thuần cho con than bổi dạn có nhiều cách mà nhều người đã nói nhưng chúng ta chọn lựa cách nào cho chim là vấn đề khác , do vậy theo mình ko nên gấp gáp quá , cái gì muốn đạt hiệu quả cao nhất phải có thời gian , vấn đề là ta làm sao cho tốn thời gian ít nhất có thể mà thôi , theo kinh nghiệm của mình muốn chim hay thì chim phải khỏe đã , nhiều cách áp dụng chim rất dạn nhưng dạn do suy dinh dưởng , do bị lì chim do quen với nơi ồn ào mãi trong thời gian dài mấy con này dạn có dạn mà lâu hót ,
    đặc biệt với chòe nếu sung ,có lửa chim sẻ dạn thêm 50% nữa , chim thuộc mà mất lửa củng nhát , do vậy chế độ chăm sóc mồi nhiều , kết hợp cho tắm thường xuyên chim sẻ mau dạn , treo chổ ko nên vắng quá có che áo lồng tùy thời điểm mà mở áo lồng ra ,
    Theo kinh nghiệm của mình hay đi nhử bổi đã xác định được con bổi hay . tuyệt vời ngoài thiên nhiên , nếu bắt được thì ko việc gì phải gấp gáp cho nó mau dạn làm gì . trừ khi ko muốn nuôi nó lâu dài , vì trước sau gì mình cũng có con chim bổi hay , đã biết trước , thậm chí mình còn giữ nó rất kỷ chế độ mồi còn cao hơn chim thuộc ko cho nó xuống lữa nữa , cho nó tiếp xúc nơi đông người một cách từ từ , nếu mọi sự hoảng sợ của nó củng làm nó mất lửa vì nó đang nhát mà , và chắn chắn bạn sẻ nghe được giọng hót nó sớm mặc dù đang nhát nhưng nó vẩn sung và hót , khi đã chịu hót trong lồng rồi thì bạn nên dời địa điểm thường treo lồng chổ khác xem nó có hót ko , nếu nó hót thì việc dạn chỉ là thời gian ngắn thôi , nếu có nhiều chim thỉnh thoảng bạn nên treo lại gần 1 con khác để cho em nó đấu chỉ thời gian ngắn thôi , với bản năng hung hăng của chòe , nếu đang có lửa em nó sẻ mau dạn lắm , dù đang nhát nhưng đang đấu với em khác bạn có đứng bên nó củng ko sợ , với điều kiện bạn đừng cho nó mất lửa , do vậy nhiều người kinh nghiệm chuyên nuôi chòe bổi thường cho là nuôi bổi tốn kém hơn so với chim thuộc

Last edited: 5/4/08