Chòe than cần giúp đỡ

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi meoconyeudau, 20/3/10.

1. meoconyeudau

meoconyeudau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Các bác giúp em với, chú chòe nhà em dạo này loạn quá, nhảy loạn xạ cả lên, toác đầu chảy máu rồi:crying:. Trước đây rât thuần, không hiểu sao dạo này giở chứng nhảy loạn lên, toác hết cả đầu như là mới bắt về ý. Em phủ áo lồng cả ngày, nhà không có chó mèo gì cả. Các bác giúp em với, chứ để thế này thì hỏng hết cả em nó mât:crying::crying::crying:

2. hoamirung

hoamirung Moderator

Thích đã nhận:
    4,650
    Khả năng chim nhà bác bị hoảng, choè thường đêm hay hoảng do chuột nó quần. Vậy bác chú ý chùm áo lồng thường xuyên nhé.
    <input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">

ngadienyeudau and meoconyeudau like this.
  3. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Hịc bác phủ áo lồng cả ngày thì chả vậy. Chòe mà khoảng vài ngày bác không gặp nó xem nó nhìn thấy bác nhảy loạn lên ý chứ. Thứ 2 chòe thay lông cũng rất hay bị hoảng. chúc bác chữa được cho em ý.

ngadienyeudau and meoconyeudau like this.
  4. ndnhuy

ndnhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    984
    Thêm ý thứ 3, bác xem áo lồng có đủ dày để tủ chim vào ban đêm hay không? Vì nhiều con sợ bóng, nên nhiều lúc về chiều tối tủ lồng nhưng bóng của cái gì đó pha phải ngang lồng cũng làm chim hoảng đấy.

meoconyeudau thích bài này.
  5. thophi

thophi Member

Thích đã nhận:
    0
    tinh hinh la em co 1 em choe` than nuoi tu non len moi' dc 1 vu.em no
    dc cai' la` cu' thay' chu? ve` hay la` nguoi` la. vao` nha` la cu' xoe`duoi
    xoe` canh' mua hot' con` cho tay vao long` thi? mo? danh'.em no' lanh` lan ko0 sut' moi loi`
    ron' gi` ca? ba'c nao` thich em de? cho 2cu? hoac.doi>? lay cu gay' moi`PM sdt 0936145596 gap Nam em o? HN

6. anhminhhk

anhminhhk Active Member

Thích đã nhận:
    12
    Chào các bác.
    Theo em thì chòe đang thuần mà hoảng nhảy loạn lên thì có một số nguyên nhân sau:
    + Có thể khi bạn ko có nhà chim bị mèo quần, chuột quần.
    + Người nhà đánh rơi lồng (tôi đã bị trường hợp này).
    Do đó, khi chim bị hoảng thế bạn nên để chỗ yên tĩnh cho đử cám, mồi và nước sau một khoảng thời gian nó sẽ phục hôiì như cũ. Tuy nhiên, có con sẽ ko như cũ đâu lúc đó thì đành phải đi kiếm một em khác thay đó.
    Chúc bạn thành công.

7. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Bác đổi chỗ em nó đi. Chon góc nhà mà để đó bác ơi. Sau hai tháng đem treo ngoài trời chỗ đông người là ok mà bác. Nếu có thời gian bác có thể bỏ đói em nó rồi cho ăn thì mau thuần lắm

8. binhthanh

binhthanh Active Member

Thích đã nhận:
    45
    Tôi nghĩ chòe than của bạn bị hoảng do bị chuột hay mèo (thậm chí là thằn lằn hay còn gọi là thạch sùng) quậy thôi. Đối với trường hợp này thì sau một thời gian ngắn chim sẽ thay lông (bị suy), chăm sóc và bổ sung thức ăn tươi để chim phục hồi lại sức khỏe. Thường thì sau khi chim thay lông xong tình trạng hoảng này hầu như không còn