Chòe than chuyền còn mép

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi HOASAC, 29/7/08.

1. HOASAC

HOASAC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Anh em có kinh nghiệm xin chỉ giào giúp.
    Mình mới nuôi một con than chuyền còn mép, to và đẹp lắm, nhưng mỗi cái tội là nhác quá. Đụng tới lồng là bay búa xua. Chim than chuyền nên cho thức ăn gì? Con than của mình ăn kinh khủng, thứ gì cũng ăn, cảm cũng ăn tuốt.
    Có cách nào thuần cho chim mau dạn xin anh em chỉ giúp cho.
    Cảm ơn

2. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Về mặc thuần nó thì hoàn toàn như chim bổi thôi bạn à, tuy nhiên chòe than chuyền sẻ rất mau dạn, bạn thường xuyên tiếp xúc nó và cho nó ăn mồi nhiều, nhiều con chỉ cần độ 3 tháng là dạn hoàn toàn như chim con lên , có con chuyên hơi non chút thì có khi vài tuần là bạn cầm mồi đưa nó hả miệng như chim con vậy

3. phuonglovehoang

phuonglovehoang Member

Thích đã nhận:
    5
    treo chim thấp chỗ nhiều người qua lại từ chim bạn sẽ mau dạng thôi. chuc ban thanh công

4. vinh_quangnam

vinh_quangnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Nói như bác phong_quangnam thì đúng rồi.Nhưng nếu muốn mau dạn hơn nữa thì bạn nên cho chim minh tắm thường xuyên(cả nước lẫn nắng).ok

5. tranquocnam

tranquocnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    421
    bạn nuôi than chuyền thì bạn phải chịu cực chăm cho em nó nhất là thức ăn đủ chất không đủ em nó ko có đẹp như ý muốn của bạn đó, còn muốn dạn thì bạn kiếm cái vải mùng nào bạn trùm hết lồng rồi bạn đem ra chỗ đông người qua lại là mau dạm người à mà em nó tung thì cũng ko có chảy máu đầu đâu chúc bạn thành công

6. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    @hoasac : Chúc mừng bạn có một chú chòe ngon , ăn nhiều lanh lẹ như thế chắc trống rồi !! Em nó phàm ăn quá nhỉ ; nên cho em nó ăn nhiều cào cào , sâu tươi cho em nó mau lớn >> đây là giai đoạn thúc rất quan trọng để có một chú chim đẹp ( nhớ là ăn cả cám nữa nhé ), bổ sung tý hoa quả cho mát cũng rất tốt !!
    Để em nó mau dạn thì chỉ có trùm lồng thôi , treo lồng vào chỗ thoáng , yên tĩnh , 2 ngày cho em nó tắm một lần,. Lưu ý : khi em nó đã bớt hăng nên tự tay đưa cào cào cho em nó , sẽ cực kỳ nhanh dạn người đấy !

7. lethanhanbd

lethanhanbd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    bạn để người qua lại nhiều và treo thấp xuống nó sẽ mao dạn lắm ...