Chòe than có mỏ trên quá dài.Cần tư vấn.

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi tranhuyphong, 29/1/10.

1. tranhuyphong

tranhuyphong New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các anh.

Hiện em có 1 con chòe than khoảng 2 năm tuổi lồng. Dạo này nó hơi lười hót. Em thấy cái mỏ trên của nó
    quá dài (dài hơn mỏ dưới khoảng 5mm). Với cái mỏ trên quá dài như thế em nghĩ nó cũng khó ăn uống nhưng phần hót thì có khó khăn không? Nó có thể lười hót ko? Theo các anh có nên cắt bớt mỏ trên cho gần bằng mỏ dưới ko? Cách khắc phục...

Phong

2. haixomxxx

haixomxxx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    201
    chim của bạn vẫn là chim tơ, kén mỏ chưa gãy,, bạn nên cho ít cám, chim mổ sẽ gãy kén mỏ .. chim nào cũng vậy còn tơ nó sẽ có kén mỏ

Chimdaisuki and langque like this.
  3. nguyengiason

nguyengiason Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Mỏ trên dài là mỏ chấu chứng tỏ con chim của bạn không được khỏe. Bạn nên để một hạt lạc sống vào lồng cho em nó mổ sẽ gãy mỏ chấu, sau đó phải bồi dưỡng nhiều mồi tươi để em nó sớm căng lửa và hót nhiều trở lại. Chúc em nó sớm lấy lại phong độ.

Chimdaisuki and langque like this.
  4. tranhuyphong

tranhuyphong New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn rất nhiều. Mình sẽ làm thử. Con than của mình cũng già rồi. Chan đã có vảy rồi. Chắc nó yếu thật.

Ok. Em sẽ làm thử theo hướng dẫn xem thế nào. Cảm ơn nhiều

Last edited by a moderator: 30/1/10
  5. lananhngk

lananhngk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,910
    Chim chích choè than lười hót thì tập trung vào thức ăn chế độ nuôi chứ liên quan gì đến mỏ chim .Hãy cố gắng nuôi em nó cho tốt nhé,nó sẽ ko phụ công của chủ đâu ! Chúc bạn thành công .

6. tringocjp

tringocjp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    407
    con chòe của mình mỏ trên dài hơn mỏ dưới rất nhiều,nó còn cong quặp xuống nhìn như mỏ đại bàng ý,đuôi dài thân dài thon,thấy mấy ông tiệm chim bảo chòe cau,lúc nào em post lên nhờ các bác đánh giá.

7. nguyentruc

nguyentruc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Bạn an tâm, chim không bị gì đâu, hót hét vẫn bình thường. Bạn thường cho nó ăn cào cào, từ từ rồi đâu cũng vào đấy thôi.

8. valentynho

valentynho Member

Thích đã nhận:
    0
    Yên tâm đi đừng lo lắng quá.Chú ý chế độ ăn.Mỗi lần cho ăn thì cho ít thôi để e nó mổ coong nhiều lần cho tù bớt mỏ đi.thay cái cầu cho e nó mài mỏ.1 thời gian là trên dưới cân nhau liền mà.

9. henry14z

henry14z Well-Known Member

Thích đã nhận:
    75
    hồi trước e cũng có 1 e than mỏ như thế. có ông đến mua chê như thế hót không hay nên e cho luôn không bán chác gì nữa.

10. thich_dong_vat

thich_dong_vat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    746
    Thảy vào lồng nó một em liu điu đi bạn, khi nó vặt cổ con kia thì đồng thời nó cũng tự làm gẫy phần mỏ chấu, nếu muốn nhanh thì thò tay vào dí nó chụp, xong mang ra lấy cái kềm bấm móng tay kê vào mỏ em nó, và, ...bụp, thế là xong thôi bạn àh, chuyện này ko khó giải quyết mà.

bacuking thích bài này.
  11. tringocjp

tringocjp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    407
    Cách này cũng chỉ được thời gian thôi rồi nó lại mọc ra,tùy vào từng con mà nó ko giống nhau đâu bạn,con của mình bắt ra ghé vào lồng con khác bị nó mổ cho gẫy mỏ trên mà chỉ sau vài tuần đâu lại vào đấy thôi.Cứ để cho nó tự nhiên thì hơn.

12. thuyai

thuyai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    281
    mỏ trấu thì chắc chắn phải có, nó như cái móng tay của mình thui, cắt rồi lại dài, điều quan trọng là cắt làm sao cho đẹp, cứ bỏ lạc sống vào cho nó mổ cũng tốt, nhưng hơi lâu đó, vì nếu chim đã có mùa thì mỏ trấu của nó cứng phải kiên trì bỏ hạt lạc sống vào tới khi rụng mới thôi

13. Tran_Duc

Tran_Duc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    trời cái mỏ nó dài ,thì bạn lấy cây kéo bắt nó ra cắt cái bụp là xong ha ha.......... nói chơi vậy thôi chứ bạn làm cách này cũng hay lắm nè , bạn mua 1 tờ giấy nhám nhiễn và 1 chai keo 502 hoặc cây keo đốt khoản 2000vnd về cắt giấy nhám sao cho xung quanh cây cầu là ok rồi .Khi chim đứng trên cầu mỗi khi ăn xong hay quẹt mỏ trên cầu khoản 1 tuần đổ lại là mỏ chim đẹp lại liền ah ,thấy hay thì Thanks dùm mình 1 phát nha