chòe than gãy chân mong ae chỉ giúp

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi thanhbinhsim, 24/7/08.

1. thanhbinhsim

thanhbinhsim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    thật là kg mai mắn cho con than con của mình.là vậy mình có nuôi thêm 2 em than con dg mạnh khỏe hót chuyện vui vẻ tự nhiên chiều đi làm về thấy 1 con đứng 1 chân đem ra xem thì trời ơi gãy lìa 1 chân luôn ngay giữa bắp đuồi.giờ kg biết sao giúp em nó mau lành lại mong ae chỉ giúp mình cảm ơn nhiều.

2. Tamquoc

Tamquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Thông thường kiểu này dễ die lắm bác ạ!Nếu bác nuôi tốt thì may chăng nó sẽ sống với 1 chân gãy!Nếu đã gãy rời ra thì rất khó lành, còn nếu chỉ gãy thường(như người vẫn gãy tay chân thôi) thì vẫn có cách chữa!
    Mà làm sao nó lại bị thế vậy bác!

3. nguyễnanhkhoa

nguyễnanhkhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    sin chia buồn nha bình à cho mình hỏi chim chíc chòe lửa của mình bị gảy hết cái móng vài sau thì bây giờ mình làm sao để nó mộc lại cái móng của nó hay là vĩnh viễn ko bao giờ mộc hả các bác

4. vinh_quangnam

vinh_quangnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Bạn nghe mình.Hãy dùng dao lam, rạch da nó ra,nặng hết máu đen bên trong( vết mổ phải ngay chổ có máu đen).cho đến khi thấy máu tươi chảy ra là dừng ngay.dùng nghệ củ.giả nhỏ và khoảng 5 giọt rựu trộn chung. Bó vào vết thương cho em nó,đồng thời dùng 3 nẹp tre chẻ nhỏ để nẹp bên ngoài ko cho chân nó cử động.Cứ 1 ngày bạn thay băng cho nó 1 lần cùng với nghệ như trên.1 tuần bạn sẻ thấy em nó khỏe ngay.Chúc bạn thành công nhe.

5. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    re

6. Tieu Giao

Tieu Giao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Mình nghĩ bạn nên phóng sinh khi nó tự ăn được, chứ chữ thì mất nhiều công lắm mà không như ý . Chim trương thành rồi lại tiếc công nuôi.
    Chữa thì bạn tùy vào vết thương nếu gãy mà không chảy máu trong ( Tím bầm) thì không cần phâu thuật như vinh_quangnam nói .Chỉ cần bó bột hay lồng ống vào chân, nẹp tre dán keo,.... tùy theo chỗ gãy nhưng nhớ đừng cho chim tắm khi nao lành hay cho tắm.

7. thanhbinhsim

Thích đã nhận:
    1
    cảm ơn tất cả ae.
    mình kg biết nên dùng băng keo cá nhân quấn chặt lại và cho ăn dế thật nhiều nên em nó kg ốm gì hết vẫn ăn khỏe.vì bình thường trước đây mình vẫn thường xuyên cho ăn dế tối đa luôn nên em nó có sức khỏe tốt.
    Nay em nó đã đở hẳn và còn hót nửa chứ hihi... mừng ghê luôn.
    nhưng củng còn hơi lo vì em nó dứng 2 chân nhưng chân gãy thì chưa đc khỏe hẳn.kg biết lúc quấn băng kem 2 đoạn xương gãy có thât chính xác kg nửa.
    hy vọng là mọi điều tốt đẹp với em nó.

8. thanhbinhsim

Thích đã nhận:
    1
    mình củng muốn lắm nhưng thật mà nói thì thấy em nó vậy tội wá kg nở bỏ đc vì nuôi từ con lên.có 1 lần em nó bỏ nhà đi vì mình wen đóng cửa lồng wa hôm sau em nó về kêu mình hút gió em nó lại thấy mếm lắm

9. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Lời đầu xin chia buồn với bạn !
    Hiện tại chưa có cách nào bó bột chân cho chim , nếu chân chim chỉ bị sái hay tập tễnh do bị va đập thì còn cứu được chứ đã gẫy khực rồi thì bó tay thôi, cố nuôi cho em nó sống roài phóng sinh cho em nó !!

10. nguyễnanhkhoa

nguyễnanhkhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cái này thì pó tay có bác nào mà rành về chim bị gãy chân mà chữa được thì tới nhà thanhbinhsim chữa giúp giùm bạn đó đi ai có kinh nghiệm

11. dovanthanh

dovanthanh Active Member

Thích đã nhận:
    8
    chim em bị trật khớp gối không biết làm sau mong các bác giúp đỡ