Chòe than gầy rất nhanh

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi tringocjp, 18/6/10.

1. tringocjp

tringocjp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    407
    Các bác cho em hỏi con chòe than nhà em đang cho nó ăn sâu tươi thì em dừng mấy ngày ko cho ăn nữa,nó vẫn chén cám như mọi ngày,vài ngày sau thì thấy mắt nó chảy nước,màng mắt kéo nhỏ lại cảm giác như nó gầy đi sút cân nên mắt không linh hoạt,hay nhắm,mí mắt bao xung quanh mắt nhìn như bị lệch đi nên nhìn rất khó khăn.Em bắt ra xem thì nó gầy kinh khủng giơ xương bụng luôn và không hót,em mua thuốc đi ỉa và mua dế cho ăn thì ăn nhiều lắm mà không thấy lại người,vẫn gầy,ko biết nó bị bệnh ji vậy các bác?Và nên cho nó uống thuốc gì ạh?

2. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Bác ra nhà thuốc thú y hỏi mua thuốc trị cầu trùng cho gia cầm, về pha cho chim uống, đồng thời cho ăn nhiều đồ bổ và uống thêm thuốc hỗ trợ hệ miễn dịch.
    Hễ con chim chưa gầy quá thì vẫn còn cứu được.

tringocjp thích bài này.
  3. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Bí quyết đây ! trước tiên về cho em nó xơi 1 con giun đất loại vừa vừa thôi nhé ( Loại bỏ đầu / đuôi giun để chim ko bị say do đầu giun có nhựa độc ) sau đó trôn trứng gà + gạo ( sống ko rang ) cho ăn 1 đến vài tháng. xin đảm bảo là chim khoẻ mạnh + hay hót + lông bóng mượt >>> không nói sai 1 câu nào đâu....

tringocjp thích bài này.
  4. tringocjp

tringocjp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    407
    Hôm nay em thấy con chim có vẻ khỏe hơn nhưng xem đáy lồng thấy có 1 đám màu đen em nghi là nó đi ỉa ra máu ,nhìn như máu chảy long ra đáy lồng,giữa đám máu thấy có cục phân màu đen,em đã cho nó uống thuốc cầu trùng mấy ngày rồi,bây giờ thì ko cho uống nữa.

5. Tran_Duc

Tran_Duc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    hi vọng bạn sẽ cứu được con chim quí .Than là con chim của nhà giàu mà bạn. Nếu ăn chay nó vẫn sống nhưng biếng hót thấy rõ lun đó bạn ơi..Theo ý riêng của mình thì bạn cũng không nên lạm dụng vào sâu tươi quá nhiều. vì sâu tươi chim ăn vào rất nóng , nóng thì chim sẽ lên lửa nhưng mà bộ lông chim không được mượt mà cho lắm.

6. kimcuongchi

kimcuongchi New Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình nghĩ chòe than của bạn gầy nhanh là do bạn thay đổi khẩu phần ăn của nó quá đột ngột. Do là loài ăn tạp, bạn nên cho ăn kết hợp nhiều loại thức ăn, không nên chỉ cho ăn một loại. Vệ sinh lồng không tốt cũng là lý do chim mắc bệnh làm nó gầy nhanh.
    Chúc bạn có được chú chòe than khỏe, đẹp

7. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    TRYM của bác sao rồi? bác báo cáo tình hình xem có khả quan không? và phổ biến cho mọi người biết cách chữa trị luôn nhé
    cám ơn