Chòe than hót múa__Chuyện ko của riêng ai ^^!!!!!

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi Ngọc_Quyên, 4/3/11.

1. Ngọc_Quyên

Ngọc_Quyên Well-Known Member

Thích đã nhận:
    333
    Kính chào toàn thể anh em chơi chòe than !!!

Chòe than là giống chim khá rẻ so với Họa mi và Chòe lửa nhưng giọng hót và vóc dáng,hình hài thì đẹp ko thua kém gì ai

Chơi chòe than có 3 hướng :
    1_chơi đá : lựa mẫu đá,nuôi đủ lực,dinh dưỡng tốt,đem đá,đá chuyên hay đá fá lấu gì cũng có

2_chơi hót : loại hình này fổ biến,chủ yếu là nuôi để nghe hót,tật lỗi hay nết xấu gì cũng dc,miễn là hót siêng và hót hay

3_hót múa : loại này khó trị nhất nên hôm nay mình xin fép bàn luận

đối vối anh em mình chơi hót múa thì có thể nói là cực khôn tả
    -cực thứ nhất là lựa mẫu : than hót múa theo mình là thế này : đầu tròn (đầu bi),cổ thắt,chim dài đòn,chân cao,đuôi dài, bản đuôi to,xòe hết cỡ ( xòe hết cỡ thì có chuyền và chim con )
    -cực thứ 2 là lựa dc nết chim : lựa dc mẫu chim. nuôi hơn 1 mùa,bi giờ chuyển wa coi nết con chim, nết con chim hót múa theo mình là khi hót đuôi xòe to hết cỡ, lúc nào cũng xòe,nhấp nhịp,nết chim tốt, ko xù, ko lộn, ko ghị bố, ko fá hình
    -cực thứ 3 là chế độ dinh dưỡng : mình nui hót múa ko cho ăn sâu,đặc biệt là ko cho sâu khô, sâu tươi thì 1 tuần 1 cóng nhỏ, cám chủ yếu là dùng cám bình dương( loại này nhẹ nhàng, ko cầu kì,dân ở chỗ mình gọi nó là cám mát), hằng ngày thì sáng cào cào, chiều thêm trứng kiến, fơi nắng tầm 1 tiếng ( từ 8h đến 9h thôi )
    -cực thứ 4 : dợt dãi, theo mình than hót múa nên treo 1 góc riêng, ko nên để sát cạnh bọn than đá, vừa làm hoãng chim vừa là hư nết chim

đây là kinh nghiệm của bản thân mình khi chọn và chơi 1 con than hót múa,anh em mình có kinh nghiệm gì thì cứ vào đây chia sẻ nha

2. Giapacore

Giapacore Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    Chắc mình thuộc loại 2, chỉ hót thui hihi... bạn có thể show con hót múa của bạn lên đc ko, chăm nghe ko bằng 1 thấy

Ngọc_Quyên thích bài này.
  3. hoamirung

hoamirung Moderator

Thích đã nhận:
    4,650
    Bạn Ngọc Quyên chia sẻ nhiều kinh nghiệm hay quá, rất mong đọc thêm được những chia sẻ của bạn về nghề chơi công phu này.

4. ngdtrieulong

ngdtrieulong New Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn Ngọc Quyên nói rất hay. Đúng là để có một chú than hót múa thật không dễ tí nào. Mình nuôi 3 con chòe than thì 2 con cứ nhìn thấy là ôm lồng đánh nhau thôi, cũng thấy hót và xòe đuôi, vươn cổ , vẫy cánh nhưng một tí là nhảy vào đánh nhau thôi. Như vậy có phải là nó có biết hót múa không, xin các bạn chỉ giúp mình.

5. Ngọc_Quyên

Thích đã nhận:
    333
    sáng này thức dậy sớm, treo em nó ra, làm vài tấm cho anh em xem, còn clip tí nữa post sau nha:D

chim chơi nết tự nhiên, ko có kè mái, nuôi hót múa cặp mái chim sình sình khó chơi lắm:), anh em vào chém nào, ai có hình chòe than hót hay hót múa cứ post lên cho anh em xem nha

còn đây là clip nè, chim mơúi 1.5 mùa nên chưa lào chim lắm,a e xem tạm nha

[video=youtube;fwNWFI50E84]http://www.youtube.com/watch?v=fwNWFI50E84[/video]

Last edited: 5/3/11
  6. Tran_Duc

Tran_Duc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Bạn có con chim đẹp quá .bạn cho hỏi cổ thắt thì nhìn như thế nào mới biết được .thank bác nhiều

7. Giapacore

Giapacore Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    E nó đẹp quá, lông bóng mượt, đáng đồng tiền bát gạo, cảm ơn bạn đã chia sẻ clip....

8. Ngọc_Quyên

Thích đã nhận:
    333
    chim mới 1.5 mùa nên nết chơi chưa thật sự hoàn hảo, ra cội múa hót liên tục 1 tiếng thì có xù tí nhưng lại chơi típ ngay ,dc cái là em này ngoan ngoãn, múa xòe hót siêng miệng cả ngày

anchoichamcom thích bài này.
  9. HUY HNNT

HUY HNNT Lãng du

Thích đã nhận:
    7,987
    Mình mới đưa một em 3 mùa , múa hót mỹ mãn về ở với Anh TRINT , chú em nó không những múa hót mà còn ghiền người nữa chứ . hehehehe

10. vinhchichchoe

vinhchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    em choe này gốc đâu vậy bác hơi nhỏ chim chân cao dáng thon đấu đá có khi hơi kém bác nhỉ?

11. Ngọc_Quyên

Thích đã nhận:
    333
    em này để dành chơi hót múa mà bạn, đâu có đá đấm gì đâu, đá đấmcó thằng khác lo rồi, em này là chuyền miền Trung vô chung đợt với con than đá của mình luôn

12. Tran_Duc

Tran_Duc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    bạn Ngọc_Quyên cũng có nhiều kinh nghiệm quá hen . bạn ở quân mấy vậy bữa nào rãnh uống càe đàm đạo về hcim cho đã .

13. Ngọc_Quyên

Thích đã nhận:
    333
    nhà em ở gần bến xe An Sương anh ơi, chơi tàm tạm chứ đâu có rành gì đâu a :), tại may mắn thôi

14. Chicken

Chicken Member

Thích đã nhận:
    1
    Nếu theo cách chủ thớt chọn chim thì dáng này chưa đạt (lông dầy và ngắn đòn), thứ hai là clip đứng 1 mình nên không biết hết nết chim và không thể gọi là hót múa đúng nghĩa Chỉ nhận xét chủ quan xin đừng giận

hoamirung thích bài này.
  15. Ngọc_Quyên

Thích đã nhận:
    333
    tại bác ko nghe kĩ đó, em để cách đó 1.5m là 2 con than đá của em mà, 1 con xù ghị bố, 1 con thì chồm chụp tùm lum, nghe kĩ là có giọng chim à

16. haiquanz129

haiquanz129 Member

Thích đã nhận:
    1,441
    Chòe than của bạn xòe đẹp quá!
    Nhà mình cũng có một em chòe nuôi từ non lên nhưng vì mình mải chơi mi nên không chăm em nó nhiều, thấy em nó cũng hót đấu cùng chòe ngoài vườn nhưng không thấy xòe gì cả, chỉ khi nhìn thấy chòe mái ở ngoài vườn là nó cũng hót xòe căng. Mình không nuôi chòe mái.
    Bạn cho hỏi nếu nuôi con mái thì nó có hót xòe không nhỉ?
    Cảm ơn bạn!

17. quatkhanh

quatkhanh Member

Thích đã nhận:
    1
    Con này bác hay quá Quyên ơi.

Con bác hay quá nhà mình củng gầng An Sương cho mình địa chỉ hôm nào anh em cafe đàm đạo và nhờ bác tìm giúp mình 1 em múa hót và đá tay người như bác, được chứ?chúc bác sức khỏe coi nhận lời giúp mình nha.

18. duong-tam

duong-tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    chim đẹp quá , cho mình hỏi nếu tìm em tầm cở này giá khoảng bao nhiêu vậy bác mình cũng định tìm 1 em

19. dat_tran

dat_tran New Member

Thích đã nhận:
    4
    xin share ae cái clip chim nhà em thao khảo nhé!!

_Em I :Than con 3 mùa:
    [video=youtube;4_naObNdtqI]http://www.youtube.com/watch?v=4_naObNdtqI[/video]
    _Em II:Than con 3 mùa:
    [video=youtube;FhJjad-N_4U]http://www.youtube.com/watch?v=FhJjad-N_4U[/video]
    _Em III Than chuyền 4 mùa (hiện đã đưa anh vợ chơi rồi)
    [video=youtube;wBo_EFFZJPc]http://www.youtube.com/watch?v=wBo_EFFZJPc[/video]
    Lưu ý: Tất cả ko dùng mái (vì em chúa ghét kè hay thả mái nhé!!) Mấy em than con thấy người hay chim là múa khỏi huýt sáo mỏi miệng !!hehe)

binhorgan thích bài này.