Chòe than ít hót

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi ngocdung, 18/3/08.

1. ngocdung

ngocdung Active Member

Thích đã nhận:
    0
    chào các bạn ! Mình mới chơi chòe than nên không có kinh nghiệm về cách chăm sóc loài này cho lắm , MÌnh hỏi các bạn là than nếu nó ăn nhiều chất thì nó có hót không , nhiều chất là ăn thức ăn bằng lạc + lòng đỏ trứng gà và thịt bò tươi nhiều thì nó như thế nào ? Khi mình mới mua nó về thì nó hót suốt cả ngày theo như ở nơi mình sống thì họ gọi là hót sổng , mình nuôi nó được 1 tuần thì cứ dần dần hót kém dần không biết có phải mình về cho nó ăn ngon hơn không , trước khi mình mua về thì chủ cũ của nó chỉ cho ăn bằng cám ba vì thôi, mình mua về nuôi bằng lạc + lòng đỏ trứng (mình học cách làm cám này ở trong trang này) thì nó xảy ra như vậy , Theo các bạn thì mình phải làm như thế nào? các bạn giúp mình với . Mình Cảm ơn

2. Squallthukhoa

Squallthukhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Cái này là do bị sốc đồ ăn thôi,tại bạn o chịu trộn đồ ăn cũ và mới cho nó đó.Chưa gì đã đổi đồ ăn thì nó bị vậy là phải.Có thể nó sẽ rớt lông luôn đó.

3. soncaxin

soncaxin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    kg phải cho ăn ngon ngay là nó sẽ nhiều hơn đâu bạn, đó là tâm lý của người mới chơi ai cũng thế. Trước đây ăn cám bi vì nó hót vì đã quen cám rồi thể lực tốt nên mới chịu hót, về nhà bạn đổi cám đột ngột nên nó kg quen đấy. Tốt nhất là bạn trôn cám ba vì và cám bạn làm từ từ rồi mới đổi toàn bộ thì chim mới quen. ...có nhiều bài nói về vấn đê
    này rồi mà, bạn chịu khó tìm đọc trong diễn đàn này đi.
    Vài ý kiến nhỏ.

4. ngocdung

ngocdung Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cảm ơn các bạn đã góp ý , mình sẽ làm theo cách các bạn chỉ . Xin cảm ơn nhiều!

5. Aothuatgia

Aothuatgia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    mất lửa

Chim cửa bạn người ta gọi là mất lửa đó bạn.từ từ sẻ có lửa lại................

6. minhhp2002

minhhp2002 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    252
    chào nhé. con chim của bạn bị như vậy thì bây giờ bạn làm như sau. trộn 3 lạng ba vì cộng với 2 con cua đồng say nhuyễn, 1 lạng lạc sống cũng say nhuyễn, kèm thêm 6 lòng đỏ trứng gà, sấy khô cho nó ăn lại. bạn làm cách này nữa nhé nếu muốn nhanh hót(mua một con chim mộc sau đó cho vào con chim của bạn cho nó đánh thắng, thả con chim mộc đó đi) anh đảm bảo 5 ngày sẽ hót lại. nhớ thời gian đầu treo cao chút nhé. cần thiết cho gặp chú mái nữa nhé. đảm bảo ok con chòe của em hót tốt anh tiếc sợ em làm hỏng nó . Chúc em thành công. anh cũng từng nuôi chòe lâu năm rồi, bọn anh nuôi đánh thôi, chòe hót thì hay lắm em ah và hiếm . Nuôi sao đừng để nó như con cá ngựa là hỏng rồi , làm sao cho nó lúc nào cung xòe đuôi ra hót mới hay.

7. vinhbe

vinhbe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    cho em góp ý anh minhhp tí nha cách của anh em không nói là nó sai mà cách của anh nói là cách nuôi than đá thui à nếu áp dụng cho chim múa hót thì sẻ thư chim về việc đổi cám mất lửa thì anh cứ chộn đồ củ và cám mới của anh làm cho nó ăn quen là sẽ lên lửa thui chứ đừng bỏ chim bổi vào cho sổ thử nếu thắng thì sau này con chim của anh quen cái tính đó là sẻ thích đá thế thì chỉ chơi đá thui vì chơi múa hót thì chim nuôi không được chụp lòng, không phá bố và không xù chim đây là cách của người chơi múa hót thui còn cách của anh minhhp là đá nếu anh nuôi đá thì dùng cách trên. có chút ý kiến có sai mong anh minhhp bỏ qua cho em nha. thân

cuỏngauxnh thích bài này.
  8. minhhp2002

Thích đã nhận:
    252
    kg sao đâu anh cũng làm thử rồi kg hư chim chút nào hết cả. bởi vì có chim mái rồi mà. con chim đá thì căng lên là đá, còn con chim hót thì nó căng lên là hót. anh co một cặp ở nhà một con nhìn thấy chim khác là dứt lông dứt cánh, còn một con thì để bên cạnh chim khác thì cứ xòe đuôi ra hót mãi thôi. không biết em có gặp bao giờ chưa.
    (nhiều lúc anh còn bẫy chòe lửa bằng chòe than nữa đó)

9. ngocdung

ngocdung Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn bạn minhhp, bạn cho mình hỏi vậy con chòe than nào mà cứ rụt cổ cong người và nhẩy tưng... lên là chim bị hỏng à, nhưng mình thấy con một con chòe của bạn mình nó rất căng hót suốt cả ngày , thậm chí còn đánh nhau với những chú chòe ngoài trời nữa nhưng con này cứ có người đến gần nó thì nó nhẩy lên mình hình dung đúng là giống con cá ngựa vậy , nó cứ` nhẩy như vậy đấy , mình thấy cũng không sao cả , gặp con nào nó cũng đòi đánh, sao bạn bảo là giống như con cá ngựa là bị hỏng ? giống như con cá ngựa là thế nào bạn? Bạn thử tả cho mình cho mình xem ? Cảm ơn bạn!

10. minhhp2002

Thích đã nhận:
    252
    con chim như vậy là chim đá đó. khi thi chim hót thì cứ để gần nhau mà kg như cá ngựa cứ hót và múa đó là con chim hót, con chim như cá ngựa là nó chỉ muốn đánh nhau thôi, nếu chim bạn mà để lâu quá là nó tự nhổ lông, có khi vặt móng nữa đó.

11. vinhbe

vinhbe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    anh nói con chim gióng cá ngựa có phải ý là con chim nó xù nguyên 1 cụt khi tháy chim khác không anh em thắc mắt cái từ cá ngựa lắm.thân

12. ngocdung

ngocdung Active Member

Thích đã nhận:
    0
    chào em vinhbe! Em hỏi chim giống cá ngựa thì anh cũng không biết như thế nào gọi là như cá ngựa nữa , Mà anh chỉ biết con chim của anh bây giờ nó hót kém lắm nhưng khi nó nhìn thấy con chòe khác thì nó cứ dựng đứng người lên và rụt cổ rồi nhẩy mà anh có thể hình dung là nó giống con cá ngựa dưới biển ấy, em đã nhìn thấy con cá dưới biển chưa nếu em thấy rồi thì con chim nó như vậy đấy. Chào em

13. thanhluong

thanhluong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    90
    nếu bạn bắt chước được giọng cc thì thi thuảng "hót" cho nó nghe hoặc đem đi bẫy nhiều thì chim sẽ máu hơn đấy

14. vinhbe

vinhbe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    em không biết nhưng theo anh nói cái đó là con chim nó súng quá hoặc yếu lữa chơi không lại con khác nên phù lông rút đầu và ưởng ngực ra đòi đánh nhau áy nếu vạy anh cần phải chăm cho nó tốt hơn giúp nó lên lửa đừng nên kè gần sát chim quá để nó đừng có chụp chim đòi đá cái em chỉ là trong giới chơi chim than múa hót rất kị cái phần xù áy có người cho là xù là xấu con chim. nếu đá thì chắc dễ về vấn đề này . chút ý kiến nhỏ thân chào anh.

15. kenzy

kenzy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    tớ có 1em than bổi mua 200k tướng tá ok nhưng cũng ít hót.!!Thằng bạn thì nói chim còn non.vì miệng còn trắng.nó chỉ hót buổi sáng thôi.Em cho nó ăn dế,sau,cám đậu phộng.

16. vinhbe

vinhbe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    chào anh, anh muốn làm cho nó căn lữa thì nên cho 1 ít sâu khô vào bột đậu phộng chộn trứng cho nó ăn và cào cào đều vào sâu tươi ít thui chừng 1 muổn cafe là đủ rùi đó là cách chơi chim múa hót ấy.thân

17. ngocdung

ngocdung Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn em! chòe của anh bây giờ nó hót lại rồi nhưng chưa được căng cho lắm , Anh cũng đang cho nó ăn như vậy đấy, chắc là nó cũng mau căng lửa thôi . Chào em!