Chòe than không chịu ăn cám

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi a_li_bo_bo, 21/7/13.

1. a_li_bo_bo

a_li_bo_bo Active Member

Thích đã nhận:
    6
    Em đến là nản các bác ơi, con chòe than nhà em ko chịu ăn cám Bavì . Trước em toàn cắt sâu chộn với cám ướt mà nó cũng toàn ăn sâu vẩy cám ra=P~ .Em sợ nó die quá, con lần trước vì đi ải đã die rồi:-S:-S:-S:-S

motngaybinhyen thích bài này.
  2. YETi

YETi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    chào bạn,
    bạn không nói là chim gì ( bổi, chuyền..) đã nuôi được bao lâu rồi?

3. ngoctiendha

ngoctiendha Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình cũng có 1 em chuyền, chuyền mùa này cũng như vậy. mình thử mấy cách rồi mà nó cũng không chịu vào cám. trứng kiến trộn bột, sâu trộn chung bột rồi mà nó không chịu ăn cám chỉ vẩy tung tóe cám ra ngoài. cho em nhịn đói mà em cũng k chịu ăn. còn cách gì k chỉ giùm mình với....

4. a_li_bo_bo

a_li_bo_bo Active Member

Thích đã nhận:
    6
    Em chả biết than em gọi là than gì , thằng bán chim bảo nó mới ra lông báo đã biết hót hét rồi, trên lưng có ít lông màu đen ánh xanh.
    Em đang áp dụng công thức này: cám ở đây em toàn dùng cám Ba vì nhé loại hay bán phổ biến ở Hoàng hoa thám ấy
    2 ngày đầu tiên: lấy cám viên vò nát (bột cám)với nước rồi trộn với sâu cắt nhỏ.
    2 ngày tiếp theo: trộn cám viên ướt với sâu cắt nhỏ.
    2 ngày tiếp theo: trộn cám khô bình thường với sâu cắt nhỏ
    Những ngày sau sẽ cho ít sâu dần.
    Không biết như này có được ko các bác ơi!

5. axndinh

axndinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    chào bạn, theo mình thì làm như sau:
    1. trộn cám ướt cùng sâu trong vài ngày đầu(khi chim ăn sâu thì ăn luôn cám ướt dính vào sâu),
    2. sau đó giảm dần lượng sâu rồi rút hẳn sâu chỉ còn lại cám ướt (chỉ rút hẳn sâu khi thấy chim ăn cám)
    3. trộn cám ướt khô dần cho đến khi khô hoàn toàn.
    Trong lồng bạn nên để 2 cóng thức ăn, 1 cóng trộn như trên, 1 cóng để thức ăn khô gần nhau(nếu là thức ăn hạt thì để nữa hạt, nữa bóp nhuyễn trộn lại). mình đã làm và thấy rất hiệu quả.
    Thân.

Last edited: 22/7/13
  6. thuyvnpt

thuyvnpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    289
    Theo những gì mà Bạn thổ lộ. Mình đoán Bạn đang sở hữu 1 chú CCT Chuyền. Đó là những Chú Chim có độ khoảng trên 1 tháng tuổi. Đã biết bay nhảy mạnh mẽ và đã tự đi kiếm ăn được rồi. Ở ngoài thiên nhiên thì không thể có cám. Cho nên trước tiên Bạn phải cho Chú nó ăn những loài thức ăn mà ở ngoài thiên nhiên sắn có, đó là: Châu chấu, cào cào, Trứng kiến, Sâu quy, Liêu điêu....Sau khoảng 1 tuần nuôi, Em nó đã hồi phục sức khỏe, mạnh mẽ rồi. Bắt đầu Bạn hãy tập cho ăn cám. Theo Mình Bạn nên tập cho Chú nó ăn cám với Trưng kiến. Cám này là cám bột, mịn, hay dành cho CCL, CCT ăn đó. Ngày đầu tiên Bạn trộn khoảng 2/3 cóng trứng kiến, rắc vào khoảng 2 muổng cafe cám mịn. Sau đó lắc đều và treo vào lồng cho Em nó ăn. Ngày hôm sau lấy cóng thức ăn đó ra kiểm tra mức độ tiêu thụ của Em nó xem vừa đủ hay thừa thiếu thì Mình sẽ tăng, giảm tùy theo hoàn cảnh. Nếu Ẹm nó ăn hết thì Bạn lại tiếp tục theo công thức giảm trứng kiến, tăng bột. Đảm bảo nếu Em nó chấp nhận thì trong vòng khoảng 10 ngày là Bạn đã thành công. Chúc Bạn sớm thành công. :applause::applause::applause:

tongquan thích bài này.
  7. tongquan

tongquan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    165
    Hì hì ... chuyện này không khó.

Thông thường chim cũng dễ vô cám khi đói, nhưng cũng có chú chim khó chịu không chịu ăn mặc dù đói tới chết dù bạn có trộn thêm loại mồi nào . Nên đành phải theo cách "lấy nhu trị cương".

Ít người để ý chim bổi (hoặc chuyền) rất khó vô cám khi đang suy, tức là sức khỏe chim chưa hồi phục, chim đang gầy ốm ... lúc đó lực ăn của nó chưa mạnh vì sức khỏe và bao tử còn yếu chưa tiếp thu thức ăn nhiều, nên khi vô cám chim khó ăn. Cho nên phải cho nó khỏe mạnh no đủ thì mới dễ vô cám.

Trước hết bạn cho nó ăn no mồi tươi, Chòe than (bổi) ăn rất khỏe, khẩu phần ăn của nó mỗi ngày (nếu chỉ ăn dế) khoảng 40 con dế loại vừa. Nếu có ăn thêm loại khác như cào cào - sâu quy - trứng kiến ... thì mỗi số lượng sẽ khác đi , nhưng lượng thức ăn nó nạp vô cơ thể là số lượng như vậy. Vì vậy bạn cho nó ăn tối đa rồi theo dõi hàng ngày, đếm số lượng để biết nó ăn ngày càng tăng, tức là tiêu thụ ngày sau nhiều hơn ngày trước, chú ý xem nó thích ăn món gì nhiều nhất ... Hãy cho ăn 2 lần lúc sáng sớm và trưa . Nếu có thể thì cho chim uống thêm thuốc bổ để chim mau đói mà ăn nhiều - nhớ để chỗ yên tĩnh vắng người cho chim yên tâm ăn. Lưu ý phải cho ăn từ sáng sớm.

Khi chim khỏe mạnh và đã quen được ăn no đủ (khoảng 2 hoặc 3 tuần), bạn bất ngờ cho đói một buổi sáng, đến trưa bạn trộn ít bột với mồi mà nó thích ăn nhất (nếu cào cào hoặc dế thì cắt nhỏ ra trộn bột) rồi cho ăn, để vài con dế còn nguyên lên trên. Lúc đó nó sẽ ăn với chút cám (theo dõi cóng nước thấy có cám dưới đáy cóng). Sáng sớm hôm sau cho ăn tiếp như vậy, theo dõi nó ăn có nhiều hay không, nếu nó ăn nhiều thì nó sẽ mau chịu ăn bột (khoãng 4 -5 ngày). Nếu nó ăn ít thì phải làm cách ngày, tức là một ngày có trộn cám, một ngày không trộn cám ... để chim làm quen từ từ. Khi thấy sức ăn của nó tăng lên thì thêm cám-bớt mồi tươi. Cứ như vậy cho đến khi cắt hết mồi tươi chỉ còn ăn cám là thành công. Nhưng cám chỉ là món ăn dặm cho chim, món ăn chính vẫn là mồi tươi. Chim sẽ nhanh suy nếu chỉ ăn cám và quan trọng nhất là cám có bổ hay không.

Nước uống phải thay hàng ngày vì mỏ chim dính bột sẽ làm nước bị đục dễ gây tiêu chảy.

.

Last edited: 22/7/13
    thienminhfb and motngaybinhyen like this.
  8. a_li_bo_bo

a_li_bo_bo Active Member

Thích đã nhận:
    6
    Bác nào có nhận vào cám con này giúp em ko, hết bao nhiêu em gửi chứ như này em nản quá. Em ở Hà nội mạn Hồ tây :-(

9. dungqb

dungqb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    Sao thấy bác vào cám khó thế. Em mới bắt một con bổi già rừng mà vào cám có 2 ngày thôi ah. Giờ ăn cám ầm ầm. Ngày trước em bẫy chòe bổi nhiều lắm con nào vào cám lâu cũng độ một tuần chứ mấy. Than cũng như lửa thôi.

10. a_li_bo_bo

a_li_bo_bo Active Member

Thích đã nhận:
    6
    Hay bác vào giúp em được ko với ạ?nếu ok bác pm cho em SĐT để liên lạc.

11. a_li_bo_bo

a_li_bo_bo Active Member

Thích đã nhận:
    6
    Hay bác nào giúp em vào cám con này, hết bao nhiêu em gửi!!!!

12. vtlthe

vtlthe Member

Thích đã nhận:
    0
    Thế thì cho ăn mồi tươi không em nó ra đi đó..................