Chòe than không hót chỉ rít!

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi hna, 20/7/10.

1. hna

hna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    984
    Chào các bác trên diễn đàn, e là thành viên mới xin nhờ các bác tư vấn cho:
    E có mua được em chòe than (do họ bẫy được) khoảng 3 tháng nay rồi; để trong nhà chỉ thấy em nó rít thôi. Khi treo cao không thấy hót xổng gì cả chỉ toàn huýt chòe thôi:(. Nhờ các bác tư vấn có nên nuôi hay không (nếu nuôi thì chế độ thế nào, chế độ hiện nay là cám mua và thỉnh thoảng cho dế). Cám ơn các bác!

2. lengvn

lengvn Member

Thích đã nhận:
    57
    Theo mình thấy thì em nó sẽ hót thui vấn đề là thời gian và cách chăm sóc. Bạn cho em nó ăn thêm châu chấu và sâu qui, 2 ngày cho tắm 1 lần 1 thời gian là nó chơi ầm ầm ngay đó mà. Chúc bạn nuôi chim tốt nha và 1 điều nữa là nuôi chin than bổi phải kiên trì và khi bạn thành công rùi thì nó không phụ công bạn chăm sóc nó đâu. Thân

yeucaliathia thích bài này.
  3. tienhungvtnet

tienhungvtnet Active Member

Thích đã nhận:
    15
    nghe bạn lengvn nói rất hay,mình cũng giống như chủ topic cũng mới mua con than bổi được 1 tháng thôi nhưng giơ bắt đầu thay lông,nó còn nhát lắm nên nuôi đôi khi cũng hơi nãn xíu nhưng phải quyết nuôi cho nó xem lâu dài xem sao hhiih

4. hna

hna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    984
    Cảm ơn các bác đã tư vấn nhưng em đó đã đi xa rồi không biết có ngày trở lại không? Do hôm qua sang lồng tắm cho e ý không cẩn thận nên e xổng ra ngoài mất rồi, tiếc quá thế là mất công toi mấy tháng nuôi. Trước khi đi e nó còn đứng huýt chòe 1 lúc mới đi thế mới đau.

5. motngaybinhyen

motngaybinhyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    726
    Xin chia buồn cùng Bác hna! Bạn theo dõi xem em nó ở chổ nào chờ khi em nó hót sung lại tìm một em mồi vô bắt lại ngay. Lúc trước mình cũng bị sổng một em như vậy hai tuần sau bắt lại được liền. (Chổ bạn có vườn cây thì tốt còn không có mà nhà nhiều thì bó tay). Chúc bạn sớm tìm được em nó !

hna thích bài này.
  6. Relax

Relax Member

Thích đã nhận:
    2
    Xin chia buồn cùng bạn!
    Cũng như các bác kia đã tư vấn, khi thuần chim bổi cái đầu tiên bạn cần phải có là "kiên nhẫn"
    Hy vọng bạn sẽ có kinh nghiệm và cẩn thận hơn nếu vẫn tiếp tục niềm đam mê chim chóc này :)

hna thích bài này.
  7. hna

hna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    984
    Chỗ e ở toàn nhà thôi không có cây cối gì cả, chắc là không bẫy lại được rồi. Đành kiếm e khác để nuôi lại thôi hy vọng kiếm được e kha khá.