Chòe than không hót sổng?

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi bipop, 10/9/11.

1. bipop

bipop Active Member

Thích đã nhận:
    45
    Chào các bác. Các bác cho em hỏi một chút. Em nuôi 2 chú chòe than, 1 chú nuôi được hơn 2 năm, 1 chú hơn 1 năm mà chẳng thấy hót sổng gì cả. Thỉnh thoảng chỉ hót chuyện với huýt gió thôi. Cũng tương đối thuần rồi. 1 chú vừa xong lông, 1 chú đang ra lông đuôi. Trước đây thằng cu em ở quê mang cho. Em cho tắm táp đầy đủ, cho ăn dế thường xuyên, lông lá rất đẹp. Không biết hay là chim mái nhỉ. Cũng hơi buồn nhưng cho đi thì thấy cũng tội vì mình nuôi nó đã lâu rồi. Các bác có biết cách nào cho em nó hót sổng được không nhỉ. Xin các cao thủ về chòe than một lời khuyên. Thank các bác rất nhiều.:crying:

doan.thuan and ancaraven like this.
  2. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Bạn bớt cho ăn dế lại , thêm sâu tươi , cào cào , trộn sâu khô vào cám cho em nó ăn ... sáng phơi nắng khoãng 30 phút và quan trọng là phải đi dợt thường xuyên thì mới mong em nó " mở miệng " bạn à

ancaraven thích bài này.
  3. anh tai

anh tai Guest

Chim mai hay trống nhìn rất dễ mà, chim mái thì cổ xám trống thì màu đen đậm. Khi nào nó căng lữa sẽ hót thôi

4. hoangtuhn

hoangtuhn Active Member

Thích đã nhận:
    14
    bạn leemin nói đúng đấy nên cho ăn thêm nhiều sâu tươi cào cào va tam phơi nắng thường xuyên rảnh dỗi có thể mang chim đi dượt để chim mau hót .còn chim chích chòe mái cũng hót chuyện và hót sổng đấy nhưng giọng ngắn và đơn điệu .chúc bạn sớm có chú chim hót hay

5. bipop

bipop Active Member

Thích đã nhận:
    45
    Cám ơn các bác nhiều, có thể em ít cho ăn sâu tươi và chẳng bao giờ cho ăn cào cào cả. Hi... em mua dế cho mi ăn lên tiện cho 2 em nó ăn luôn 1 thể. Nhân tiện cho em hỏi, cho ăn sâu worm có tốt bằng sâu quy không?

6. duc hien

duc hien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    537
    chào anh tài. em cũng ở sóc trăng nè. anh ở đâu vậy giao lưu nhe.

7. vinhchichchoe

vinhchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    chim của bạn một là nuôi từ nhỏ không được huấn luyện bởi chim chuẩn nên không có chất giọng chuẩn cái này thì chịu. thứ hai là chim của bạn chế độ chăn sóc chưa được tốt nên không thể lên xổng hót được . bây giờ bạn phải chị khó chăn chim với chế độ thật tốt chụi khó mang chim đi dãi dượt thì sẽ tốt. chúc bạn thành công nhé!

8. hung_fly

hung_fly New Member

Thích đã nhận:
    0
    em nuôi được chú choè than non 1 năm rùi , nhưng chú chẳng thấy hót chuyện hay sổng gì cả mong các bác giúp đỡ

9. tienhungvtnet

tienhungvtnet Active Member

Thích đã nhận:
    15
    bạn ráng tập nó ăn sâu khô trực tiếp luôn,rùi sáng phơi nắng thật nhiều,mình bắt bổi về 1 tuần là hót rùi,vừa mới đưa thằng bạn thân 1 con bổi về hót nó khoái wa trùi