chòe than lâu không có lửa

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi suhamvui, 20/11/10.

1. suhamvui

suhamvui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,089
    Mình không rành về chòe than nên hỏi các bạn chơi than lâu cho mình vài lời khuyên nhé
    Tình hình là mình có con than non mới thay lông máu xong dc 1 tháng, mình chơi mi nên cho chú than này ăn cám công của mi, rất bổ và chú ăn rất nhiều, ngoài ra ngày nào cũng một bịch cào cào, hoặc 10con dế hoặc 1 liêu điêu loại to nhất cắt nhỏ ra, mình không cho ăn sâu quy, nó rất tham ăn nên ăn hêt và rất kkhỏe,lông lá đẹp và nhảy rất có lực.
    Nhưng tại sao thay lông 1 tháng rồi và với sức khỏe tốt vậy mà chú ít chịu hót xổng, toàn là hót nhỏ nhỏ vừa phải nhưng cũng nhiều, Vậy theo các bạn mình nuôi vậy có ổn chưa, có cần thay cám đậu phộng không, và cách nào cho chú mau có lửa, mong các bạn cho vài lời khuyên.
    ps: tại sao con này mình nuôi ttừ khi đút dế mà lớn lên chú lại nhát đi, sau khi biết tự ăn là chú nhát nhát dần dần, bây giờ ngồi gần vẫn dc, nhưng hễ mới lại gần là chú bay loạn xạ, cầm vào lồng cũng bay loạn xạ, con chim như vậy có dễ chơi k các bạn

yeucaliathia thích bài này.
  2. fanchoethan

fanchoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    575
    cho hỏi bạn nuôi chim đá hay hót,nếu là hót thì không nên cho ăn liêu điêu,theo mình thì nuôi hót sáng bạn cho 20 con cào cào chiều 1 muỗng cafe sâu là ok nhất,bạn chuyển qua cho ăn cám đậu phông đi hy vọng bạn sẽ có chú chim hay

3. fanchoethan

fanchoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    575
    bạn cho hỏi là bạn nuôi chim đá hay hót nếu nuôi đá thì khẩu phần của bạn là ok,còn nếu nuôi hót thì theo mình là sáng bạn cho ăn 20 con cào cào chiều 1 muỗng cafe sâu,với lại bạn nên chuyển cho ăn cám đậu phộng đi vì đây là cám chuyên giành cho than mà còn cám mi thì toàn là bột ngô không à,còn chuyện nhát là do nhiều nguyên nhân có thể là do bạn ít tiếp xúc với nó từ khi nó biết ăn 2 là than của bạn bị cái gì làm hoảng bạn nên chùm áo lồng bớt lại để cho em than tỉng lại,vài lời chia sẽ nếu có gì không phải mong các bạn giúp đỡ,chúc bạn có chú chim hay

4. suhamvui

suhamvui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,089
    mình cũng không biết cho nó theo đường nào nữa hihìh, vì mình nuôi mi đá là chính, còn con than này chuyên môn dọn dẹp mồii tươi thừa của bọn họa mi, cho bao nhiêu nó cũng ăn, cào cào chiều mi ăn không hết nó cũng xơi, em thì kệ nó ăn dc nhiêu cứ ăn, tống dc nhiêu em cứ tống, không thành công thì cũng thành nhân hehe, nếu to khỏe thì đá, không thì hót cũng dc. hihihih, em thích nó thật căng và hót điên máu, chắc em chuyển qua cám đậu phộng xem nó hót điên máu không, và điều rất vui nữa là em than này học dc giọng trong clip mà mình rất thích

yeucaliathia thích bài này.
  5. hungvnonline

hungvnonline Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Theo mình được biết thì Chòe Than cho ăn ít chất đạm thôi vì nó ăn nhiều thì béo mà ko chịu hót đâu bạn ạ, một vấn đề nữa là bạn nên thường xuyên cho chim tắm nắng và tắm nước nhé. Chích Chòe rất thích tắm. còn chế độ ăn như bác FanChoethan nói là hợp lí rồi.

6. hungmt

hungmt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    197
    Chim non nuôi lên nó lâu hót sổng lắm bạn à, cứ kiên nhẫn mình cũng đang nuôi xông lông hơn 2 thang nay vẫn hót chuyện là chủ yếu ít hót sổng lắm.

7. dunganh

dunganh Member

Thích đã nhận:
    2
    Mùa này chòe Bắc ít hót sổng lắm ạ.Chỉ hót chuyện là chính thôi. Chòe Bắc hót sổng chủ yếu sang xuân cho đến đầu mùa thu trước khi thay lông.

8. pvvodanh

pvvodanh New Member

Thích đã nhận:
    1
    Con than nhà tôi phải hôm nào nắng ấm 1 tí như mấy hôm nay nó mới chịu hót

9. xuân hải na

xuân hải na Well-Known Member

Thích đã nhận:
    737
    mấy bác cứ cho ra ngoài trời nghe lỏm chim rừng vài hôm là nó hót sổng ấy mà. Mà đúng ra thời gian này chim tập hót rồi chứ ? Giảm nói chuyện tăng hót sổng chứ ?

10. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    có bài viết của bác anlkv trang 1 luôn, hướng dẫn cho chim chòe căng lửa đó bạn.