Chòe than lộn cầu

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi mechim, 16/12/06.

1. mechim

mechim New Member

Thích đã nhận:
    1
    cho em hỏi? chích chòe than đứng trên cầu nhảy lộn ngược là tốt hay xấu, hót hay hay hót dở, em mới bắt về được mấy hôm rồi.

sanji thích bài này.
  2. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Như vậy thì chẳng có iên quan gì đến hót hay hay dở đâu bạn , củng chẳng thể nói được là tốt hay xấu nữa hihihi , chỉ biết là phần đông người nuôi chim ko thích nó làm xiếc như vậy , xem như là một cái tật của nó , và cũng do nhiều nguyên nhân dẩn đến cái tật đó .... bạn xem trên diển đàn những nguyên nhân và cách khắc phục đã có nhiều bài viết về tật chim lộn cầu này

3. Tuancaukhi

Tuancaukhi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Chíc chòe mà lộn cầu là loại non rồi. Tôi thấy chích chòe non hay bị thế lắm. Quan trọng là hót hay còn nếu không thích thấy nó lộn cầu thì treo nó vào chỗ khuất và khỏi phải nhìn thấy. Hi...

4. duybeo

duybeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    re

cũng có nhiều con mấy năm lồng rôi mà cũng bị đấy thôi có thể đó là cái tật của nó thôi bạn ạ không sao đâu

5. Tungvpbank

Tungvpbank Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    hi hi

cũng chưa chắc đâu bạn à, mình nuôi con chòe than đến năm thứ 3 còn nhiễm cái tính nhảy nhót ấy chứ.
    Theo mình bạn nên nâng cầu cao lên để nó không lộn đc, không thì cho vào lông thấp thôi, đừng để lồng cao+cầu thấp===> chữa đàng trời luôn:)
    còn việc lộn cầu chưa chắc đã ảnh hưởng đến tiếng hót của chim, con mình ngày trước còn vừa lộn vừa hót ấy chứ, lúc đầu nó lộn không hết vòng nên hạ xuống đáy lồng, lâu dần thành nghề, lộn phát nào dính cầu phát đấy hì hì

Last edited: 19/1/07
    sanji thích bài này.
  6. penguin

penguin Member

Thích đã nhận:
    0
    -Dân chơi chim thì không ai thích chim lộn cầu,nhưng mình thì lại thấy hay hay.Tất nhiên nếu bạn muốn chữa cho nó thì đơn giản thôi.
    1.Bỏ cầu đi,cách này có thể chim vẫn nhảy.
    2.Nhốt chim sang lồng phóng sinh 1 thời gian (lọai nhỏ thôi),với không gian hẹp và thấp nó sẽ không nhảy lộn được nữa.Bao giờ thấy chim không còn nhảy lộn nữa thì chuyển về lông bt.
    Good luck.

7. Amoro

Amoro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Hì hì cách đơn giản nhất lồng lớn,lồng bé jì áp dụng cũng đc là nâng cầu lên thật cao,khoảng cách từ nóc lồng cho tới cầu đậu khoảng gấp rưỡi thân chim là đc.Để vậy khoảng 1-2 tháng là nó bỏ cái tật ấy ngay
    Riêng mình thì lại thấy chim lộn vậy nhìn đẹp phết,sinh động,sôi nỗi hihihi chúc bạn vuii

8. Huy_Niapp

Huy_Niapp Active Member

Thích đã nhận:
    18
    Tham gia cùng bạn

Theo mình chú chim của bạn có thể do nó chưa quen với môi trường sống mới nên nó hoảng sợ vậy thôi, để cho chim làm quen và thích nghi dần với nơi ở mới bạn nên choàng áo lồng lại, treo lồng chim lên một vị trí cao, tránh được kiến, mèo, chuột và sự qua lại của nhiều người, sau một vài ngày bạn dần dần hé áo lồng ra cho chim làm quen với không gian xung quanh (bạn phải mất một vài ngày, thậm chí hàng tuần) vì Chòe Than là một loài chim rừng nên nó rất nhát và sợ người. Sau khi thấy chim có vẻ quen thuộc, bạn tập cho chim làm quen bằng cách nhử cho chim ăn một vài thức ăn yêu thích, như sâu, trái cây, ... Bạn có thể vệ sinh lồng và tắm cho chim bằng nước muối pha thật loãng, vì rất có thể khi bị những chó mạt (hoặc kiến) tấn công chim cũng có biểu hiện như vậy. Chúc bạn thành công !
    Còn trong trường hợp đã làm cách như mình đã nêu ở trên vấn thấy chú chim yêu quý có biểu hiện như vậy thì rất có thể đây là chú chim rất khó thuần phục vì người ta bẫy được nó khi nó đã quá già nó hoàn toàn thích nghi với môi trường sống tự nhiên, bạn có thể cho nó một cơ hội được trở về với thế giới riêng của nó :-$

ndrocktattooist thích bài này.
  9. hungphambte

hungphambte Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Chim lộn cầu gần như đó là thói quen của chim, không cách nào sửa được, nếu chim tốt ít ai chọn loại nầy. có lần mình nuôi nhầm một em như thế, lấy dây giăng phía dưới, hắn vẫn tìm cách lộn cho bằng được, cuối cùng không được mình phóng sinh luôn. Nếu được nên tìm một em khác đi bạn ạ. Thân

10. vanhkhuyen@

vanhkhuyen@ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    chim của bạn tốt hay xấu, hót hay hay hót dỡ không phụ thuộc vào tật lộn cầu đâu. bạn hãy chăm sóc chú chim cho tốt thì nó sẽ hót hay và sẽ đẹp thôi.thank

11. quankiet

quankiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    lộn cầu thì cách chữa là cứ nâng cầu đậu cao lên sao cho chim đứng là gần chạm nóc--> ko lộn được, dần dần chim sẽ bỏ. Lộn cầu thường học từ chim khác, chỉ là thói quen thích` bay nhảy mà trong không gian chật hẹp thì...lộn mèo mới thỏa chí bay nhảy được ^^, ko ảnh hưởng đến giọng hót của chim, nhưng nếu là chim hót thì ko đó là 1 thói quen xấu, vì chim sẽ ko đứng yên hót, cứ vừa nhảy vừa hót ko đẹp, nếu là chim đá thì khỏi quan tâm, lộn mèo càng tốt để rèn luyện thể lực, mà thường chim đá thường nuôi trong lồng phóng. Nói chung là tùy vào sở thích mọi người thôi, vì chim là do mình nuôi mà. Chúc vui ^^

giappx thích bài này.
  12. bachulinhnhoc

bachulinhnhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    chichchòe lộn mèo

bạn à , theo bạn nói thì rất có ảnh hưởng tới giọng hót đó , nó chỉ lo lộn thui sẽ ít hót dần , nếu nuôi kinh tế thì sẽ mất giá trị con chim đó bạn à , người chơi chỉ thích chim hót với xè đuôi thui , lộn là bất ổn rùi , có cách trị nè , lấy cộng dây dù giăng ngang từ trái lồng wa phải lồng cách cầu khỏang 2 tất ( nói chung là cao hơn đầu chim 5 phân ) :laughing: nó sẽ ít lộn hơn thui à nha chứ ko dứt hẳn luôn đâu

13. bachulinhnhoc

bachulinhnhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    theo bạn nói thì cũng chưa đúng , nâg cầu cao thì nó xuống đáy lộn , mà có con đứng trên cầu lộn luôn dẫn tới là hư lông , bể đầu :laughing:

Mr.Kin_7989 thích bài này.
  14. khuyên mộc

khuyên mộc Active Member

Thích đã nhận:
    6
    thế ko có cách nào chữa dứt điểm được lộn cầu hả các bác..chú chóe của em nuôi được 5 năm rùi mà vẫn lộn như điên,nhưng em thấy ko ảnh hưởng j đến chuyện hót của em í cả,vẫn căng lắm...

15. quangmc

quangmc Member

Thích đã nhận:
    1
    het thuoc roi ban a.khong chua dc dau.cu de ma choi ,co sao dau chi can hot hay la duoc.

16. londtige

londtige New Member

Thích đã nhận:
    0
    chào bạn chòe than nhảy lộn cầu thì không hay lắm nhug bù lại hot rat hay thi cú để mà nuôi

17. atc.daily

atc.daily Member

Thích đã nhận:
    6
    Theo mình chòe than lộn cầu thì không ảnh hưởng gì đến giọng hót hay khả năng đấu đá cả. Vấn đề lộn cầu chỉ là cái tật của chim thui. Thường chim nuôi non hoặc do nó hoảng quá là bị. Nhiều chú nuôi lâu năm tự nhiên cũng bị lộn. Về cách chữa thì mình cũng thấy các bạn bàn nhiều trên diễn đàn rồi. Nhưng hình như cũng chưa có cách nào trị dứt điểm được. Mà nuôi một em lộn cũng không ảnh hưởng lắm đâu bạn ah. Treo khuất khuất tý là ok. thân

18. Brand-new

Brand-new Member

Thích đã nhận:
    6
    Ôí dời ơi, minh cũng đang điêu đứng vì cái vụ lộn cầu đây vì minh cũng có một em cứ thỉnh thoản lại làm nhát tức phát điên, tóm lại là nhìn nó khó chịu, mà dân chơi chim chẳng ai thích cái loại lộn cầu cả dù có hót hay đến mấy, mà bệnh này thuọc bệnh nan y kho điều trị.....

19. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Chim lộn muốn chữa bạn dùng lồng phóng dài. Sau 01 năm bạn sẽ chữa được 90% và sau 02 năm là 100%. Còn hót và lộn không liên quan đến nhau. Con hót hay vẫn lộn rầm rầm. Trứoc mình có em chòe chiến nhưng mình không thích lộn nên chữa cho em nó mất gần 1 năm.

---------- Post added at 09:01 AM ---------- Previous post was at 08:59 AM ----------

Đa số chim đá thường lộn mèo mà. Đấy cũng có thể là thói quen của những con chim đá

20. haimayxuc

haimayxuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,745
    mình cũng nuôi một em chòe than 2 năm tuổi lồng bình thường em nó không có biểu hiện lộn câu ..chỉ khi nào nghe tiếng chòe khác .,là nó sục dòi dánh và hót rât to sau dó phát diên nên và nhảy lộn cầu ,mình căng dây thép nhỏ dọc theo cầu nó nhãy lộn mấy lần.,,, vướng dây ngã lộn cổ sợ không dám nhảy nữa,, mình chùm áo lồng 1/3 phía trên thấy dỡ hẳn,,bạn thử làm theo cách của mình xem...chúc bạn thành công.../