Chòe than mỏ cong

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi nguyentuananh_pc1, 18/4/11.

1. nguyentuananh_pc1

nguyentuananh_pc1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    73
    Kính thưa AE
    Hôm qua bạn tôi bẫy được 01 con chòe than, người nhỏ mượt mà, nhưng chú lại có cái mỏ cong khac người, bẫy được khoảng hơn một tiếng thì tháy tiếng rít âm từ thấp lên cao, xin phép hỏi AE mổ cong như thế có được đánh giá cao không ( hay mỏ thẳng tốt hơn)

2. tr xuan vu

tr xuan vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    378
    Người ta thường nói DỊ TƯỚNG DỊ TÀI , nhưng chưa hẳn là đúng 100%. Theo mình thì bạn cứ để nuôi 1 thời gian xem sao. Năm vừa rồi mình có 1 con mỏ cong nhìn ngan thấy hở trống rỏ ràng, nhưng sau này nó hót rát hăng và lì lợm nửa. Hiện nay con này được 1 người bạn ở trảng bàng, tây ninh sở hửu khó mà buông ra

3. tongquan

tongquan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    165
    Nhất hở nhì méo ... réo rắt suốt ngày.
    Có được chú chim như vậy là hên lắm nhé . Bạn cố gắng thuần dưỡng chú chim này , nó sẽ không phụ lòng Bạn .

4. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Bạn post cho mình xem hình của em nó được không? Thông thường mỏ cong có một số người không thích nên cho rằng không đẹp- cái này tùy theo khiếu thẩm mỹ của mỗi người. còn mỏ cong dùng để chiến thì không ổn do đòn mỏ ra không nặng

5. nguyentuananh_pc1

Thích đã nhận:
    73
    Cám ơn các bạn trước hết
    Con mỏ cong này đã vào cám bã đầy đủ, vẫn để nhà bạn em các bac à, em hứa sẽ post hình lên, chắc vào đợt 30/4 này bởi 6 tuần vừa rồi em đi công tác liên miên khắp miền bắc

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:57 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:55 PM ----------

@ bác phohongtuyet : cả đời em có chơi chim đánh nhau bao giờ đâu, cứ hót hay múa đẹp là em OK rồi bác a

6. nguyengiason

nguyengiason Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Anh Tuấn Anh chắc làm ở Công ty điện 1, chắc đi công tác liên miên ở các công trình thủy điện, như vậy nuôi chim cũng ít thời gian chăm sóc nhỉ?

7. nguyentuananh_pc1

Thích đã nhận:
    73
    Cám ơn bạn, đợt này minh đi suốt, nhớ HN lắm,nhưng không đi thuỷ điện mà đi khắp các tỉnh Miền bắc

8. VTHOANGLC

VTHOANGLC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    400
    Em bẫy được mấy em nuôi toàn chết thôi các bác ahj

9. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Bác không chơi chim đánh thì không ngại phần mỏ cong đâu. Chim hót cần có mỏ phần dưới mỏng thì siêng hót. Còn em nó hót hay ntn thì phải do người nghe thẩm định chứ không do tướng con chim. Thông thường chòe đuổi già rừng mà dữ thì có nhiều giọng hót hay và lạ vì con chim đó đã có tuổi về chinh chiến, cặp mái, đấu hót...

---------- Post added at 09:27 AM ---------- Previous post was at 09:26 AM ----------

Bạn bẫy về mà không biết vào cám cho chim thì sau 1 tuần em nó sẽ chết thôi.

10. conanking

conanking Active Member

Thích đã nhận:
    45
    mình cũng đang sở hữu 1 chú mỏ cong hở giữa, siêng hót cực kỳ luôn, chỉ cần nghe bất kỳ giọng chim nào hót lá hót liền