chòe than mộc!vừa mua đã hót!

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi boy_nha_ngheo, 1/6/07.

1. boy_nha_ngheo

boy_nha_ngheo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    các anh à! em vui quá hôm nay vưa lên bưởi định mua chú than môc về nuôi cho biết .ai ngò vớ đúng phải con hay! vừa mua về thấy trời nắng em liền mang ra cho nó tắm luôn ko nhờ là nó đã huýt luôn ( vừa mua cách đây 3 tiếng)!!
    các anh chỉ giúp các nuôi để nó sống được và căng lửa!
    thanks!!

2. phuonggovap

phuonggovap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Đó là chuyện thường bạn ơi!Con than nào về cho nó tắm mà nó không huýt.Nhưng hót lại là chuyện khác,bạn phải phân biệt giữa ''huýt'' và ''hót''.Than bổi mình cũng mua 1 con nè,mổi lần tắm là nó huýt còn xong thì IM .Chán chết.

3. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Đúng vậy đó. Khi tắm thì con nào chả vậy. Hãy tìm mọi cách cho nó ăn cám đã, đừng vội mà không để ý thì khó sống chứ đừng nói đến hót.

4. QuangDT

QuangDT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    Chòe than cứ gột nó khoảng 01 tháng ăn cám đi, sau đó thay cám trứng + sâu qui khô. Hàng ngày thúc mồi tươi liên tục như (sâu, châu chấu , dế ...) nhiều vào bảo đảm hót căng ngay :D
    - Hôm nay mình vừa bẫy được con chòe than già lém, rình gần 1 tháng giời, và bẫy bằng 01 con mồi mới vực được 4 tháng :D !

5. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    bạn Quangdt có hay đi bẫy chòe không? Cho mình nhập hội với mình cũng rất thích bẫy chòe và cm

6. QuangDT

Thích đã nhận:
    290
    Mình cũng thích đi bẫy lắm nhưng mới thuần được 01 em chích chòe than làm mồi ưng ý thôi !:(
    - Còn chào mào vừa rồi vực được 1 em hay nhưng không hiểu sao đến giai đoạn chuyển sang lồng bẫy thì bị cụt móng chân, thấy tội quá nên thả nó vào aviary cho tự do rùi!
    - Cu gáy thì chưa được em nào I-|

7. boy_nha_ngheo

Thích đã nhận:
    6
    anh a!! có chòe mồi ko hôm nào anh em mình cùng đi bẫy ở gần nhà em có mấy tổ liền
    mấy hôm trước đi bẫy nhưng ko dc
    toàn chim già già đang làm tổ nuôi con thôi anh ạ
    dễ bẫy lắm ! chỉ gần để cạnh tổ ( ó chim mồi thì dính ngay!!)

8. QuangDT

Thích đã nhận:
    290
    Nếu mà chim đã già rừng quen lồng bẫy như ở Hà Nội này khó lắm, vì mình đã phục con vừa mới bẫy được gần 01 tháng, may sao hôm kia uống rượu say quên không mang lồng bẫy vào thế là sáng sớm chũ mồi sung cơ chơi 01 lèo 3 tiếng đồng hồ hót xổng, con bổi già rừng kia tức tối lao vào và he he dính thôi!
    Nếu gần nhà bạn nhiều than hay, thì hôm nào hẹn anh binhnv nữa chúng ta lên đường thôi :laughing: chim được tăng 2 bạn mỗi bạn 01 con :D

9. boy_nha_ngheo

Thích đã nhận:
    6
    nếu dc thì cảm ơn anh nhiều lắm!!nhưng anh cho địa chỉ và điện thoại liên lạc để anh em mình tiện trao đổi nha!!!
    nhanh lên anh ạ ! chim non mà ra tổ thì bẫy lâu lắm đấy! anh em mình tận dụng lúc này bẫy cho dễ!!!
    chào anh!!

10. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Chim bổi mới bắt về vẩn hót là chuyện bình thường thôi bạn à , nếu bạn bắt được con đang căng lửa ngoài thiên nhiên , để nơi vắng chút , trùm lồng lại cho nó khỏi nhảy ,và về cho ăn mồi thật nhiều thì nó vẩn hót , tuy nhiên nó sẻ chỉ hót vài ngày đầu thôi , thời gian hót sẻ ko được lâu dài nữa do mới bẩy về chưa ăn bột và bị sốc, khi đang ở môi trường ngoài ,giờ trong lồng ,nên nó sẻ tụt lửa nhanh chóng , và sẻ ko hót nữa và những ngày tiếp theo, là bạn phải làm sao cho nó sống ,ăn bột, ko bị ốm đi nhiều, là tốt rồi chứ đừng nói đến hót , và phải mất thời gian lâu nữa nó mới căng trở lại

GHT thích bài này.
  11. QuangDT

Thích đã nhận:
    290
    Anh nói thế em ý sợ không dám nuôi nữa giờ :D, cũng không mất khoảng 2 tháng để nó hồi cơ đâu anh ạ, cứ có mồi tươi thúc thật lực thì nó căng nhanh lắm, nhưng để đứng lồng thì lâu thôi.
    To Boy : Cứ để cho con nó lớn đê, bẫy con bố nó chơi cho nó đã chim non nuôi làm gì, lâu lên lắm.

12. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Quangdt: Bạn đi bẫy ở đâu vậy? Hôm nào đi alo cho mình nhé, mình chỉ rỗi vào chủ nhật thôi. Nếu rảnh về quê bẫy đi. ĐT của mình: 0903411150
    Boi nha ngheo: ĐT cho bạn mấy lần không được. Chủ nhật vừa rồi sao không đi dượt chim vậy.

13. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Ngày trước em cũng được coi là 1 chuyên gia bẫy chòe than đấy :D.Nhớ lại ngày đó thât vui,trong bán kính 5km quanh nhà em không bao giờ có 1 chú chòe nào thoát khỏi tay của em.nhưng bây giờ thì bận quá rồi nên chỉ còn nuôi vài chú cho đỡ thèm thôi các bác ạ.Em nuôi rất nhiều chòe than rồi(phải tính đến hàng trăm)nhưng thực sự chỉ ưng được 2 em thôi.Một em làm mồi ngày trước(đã mất cả chim và lồng vì đi bẩy chim ngủ gật:D),và 1 em hiện nay đang nuôi.Rất muôn làm quen để học hỏi và giao lưu với các bác cùng sở thích.
    Em chi nuôi Mi,Chòe,Khuyên và Gáy.

14. QuangDT

Thích đã nhận:
    290
    Chào bạn thạch thùng, chòe than thì là loại chim rất phổ biến ở VN, khắp nơi đều có, từ khu trung tâm thành phố, đến những làng quê thanh bình. Chúng là loài chim thân thuộc với chúng ta, ai đã từng nuôi chúng cũng đều hi vọng thuần hóa được 01 em hót sáng tối ngày nghe cho vui tai.
    Chào mừng bạn đến ABV!

15. Tungvpbank

Tungvpbank Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    anh hay bẫy chòe thế đã hỏi thăm nhà máy điện yên phụ (cũ chưa?) em cũng hay bẫy ở đó, nhưng đc 1,2 lân chim bẫy về toàn chết nên thôi, sát sinh quá.
    bây h đập hết chẳng òn khu nào mà bẫy nữa, rõ chán

16. boy_nha_ngheo

Thích đã nhận:
    6
    em đọc lại số điện thoại nhà em nhá: 7731324 em tên là phát
    có gì thì anh cứ liên lạc với em ,rùi anh em mình trò chuyện
    nhanh lên anh nhá kẻo con non mà thay lông thì khó bẫy lắm!!!
    thanks@

17. QuangDT

Thích đã nhận:
    290
    Mình bẫy ở nhà cũng đủ chim xài thôi, nhưng nếu chòe than nhiều thì sang bên Vĩnh Phúc đi độ 30Km là nhiều lắm, sợ không có sức bẫy thôi. Nói là đi bẫy nhưng đi chơi là chính à!#:-S

18. boy_nha_ngheo

Thích đã nhận:
    6
    thế nhà anh ở đâu để em đến xin mấy con nhá !!
    chao anh!!