Chòe than mùa đông chăm sóc và nuôi dưỡng.

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi giapvanlam, 17/1/10.

1. giapvanlam

giapvanlam Member

Thích đã nhận:
    58
    Kính chào các bác ! đây là lần đầu tiên em viết bài . Vì em cũng mới chơi chòe ( Than) . Kinh nghiệm con non trẻ , em có mấy câu hỏi kính mong sự giúp đỡ của các bác.
    1. Em hỏi về cách thuần cám nhanh nhất đối với chòe đuổi mới bẫy về?( thức ăn, lồng nhốt , cách cho ăn uống ra sao...)
    2. Em hỏi về các loại lồng bẫy chòe than ?( bác nào có lồng bẫy đẹp thì post lên cho anh em cùng chia sẻ và chiêm ngưỡng được không ạ)
    3. Trên thì trường hiện nay có những loại cám nào để cho chòe than ăn tốt nhất ?
    4. Cuối cùng cho em hỏi về giá của 1 con chòe than (đuổi) là khoảng bao nhiêu?
    Xin gửi lời cảm ơn các bác .

2. mrtrieu

mrtrieu Member

Thích đã nhận:
    11
    giá chòe bổi về đã vào cám khoảng 150k.. về mất 3 tháng chim nhảy không rúc, còn hót thì mình đoán tầm 8 tháng may ra nó mới chịu xổ.
    mình chưa thuần cám cho chim bổi mới bẫy về bao giờ nên ....
    mùa này toàn chim chuyền là nhiều, độ căng chưa cao

1 person likes this.
  3. DUNG_NHI

DUNG_NHI Active Member

Thích đã nhận:
    223
    Đáng lý tiêu đề của bài này là : hỏi cách chăm sóc chòe than mộc mới đúng.
    Xin trả lời 1 số câu hỏi của bạn mà mình biết:
    Cách vào cám cho chòe than: cắt sâu tươi trộn chung với cám , để ý đến khi phân có cám là thành công.
    Loại cám thấy mọi người hay cho chòe ăn là cám A Vầy.
    Giá 1 con chòe than đuổi (chưa biết ăn cám) được bán trên chợ Bưởi là từ 60k - 80k.
    Còn lồng bẫy chòe mình có 1 cái nhưng tối rồi ko chụp được nên ko khoe.

1 person likes this.
  4. dvhung

dvhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    chòe mới bẫy về thì càn phả bó cám cho nó.cò nuơc uống thì có thể cho thêm một viên thuốc becberi đê chánh cho em nó khỏi bị đi ngoài khi lạ cám.và nhớ phải chùm áo lồng để nơi yên tĩnh và cóng cám nhó chon thêm sâu là oke.chỉ mát 4 ngày là vào cám vô tư.chúc thành công

1 person likes this.
  5. tungruby

tungruby Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    chia buồn cùng bạn . lắm tài nhiều tật . thôi tìm chú nào nuôi lâu lâu tí cho nó chắc ăn vậy . :D

6. choelua

choelua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    để thuần bạn nên dùng lồng nhỏ và chụp kín, nhwng áo lồng phải buộc căng thì mới không bị hỏng đầu

chim nha thích bài này.
  7. feng you

feng you New Member

Thích đã nhận:
    0
    xin chào mình cũng rất thích nuôi chích chòe và mình cũng từng đi bẫy chích chòe nhiều theo mình chim bạn mới đánh được chỉ cần cho vào 1 cái lồng vừa phải và chùm kín áo lồng.cho 1 cóng nước(cóng nước này tốt nhất bạn nên dung băng vỏ chai nước khoàng để chim dễ quan sát thấy) 1 cóng đựng cám ẩm trộn đều với quy khô và 1 cóng bạn bỏ vài con giun hoặc châu chấu, sâu tươi là ổn rồi.
    chú ý: nếu mùa đông thì 1 ngày bạn thay cám 1 lần còn mùa hè nên thay 2 lần vì cám ẩm rất nhanh lên men.nhớ treo lồng chỗ vắng người qua lại khoảng 3 đến 5 ngày là bạn đã có được 1 chú chòe đuổi ăn cám tốt
    nhưng theo mình bạn nên đánh những chú nào thực sự xuất sắc thôi còn lại hãy để chúng tự do ngoài thiên nhiên mình còn được nghe hót và dượt chim
    lồng bẫy để bưổi sau minh post cho bạn

8. anh_qb

anh_qb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    229
    riêng vào cám thì bây giờ có sâu nên rất dễ: lòng bạn trùm kính, giã cám cò hày chào mào gì củng được thật mịn, cho cám vào cống khoảng nữa, cho khoảng 50-70 sâu quy, rồi rút tỷ lệ sâu dần dần khoảng 1 tuần là ok. mình mới vào cám cho hai em mới bẫy, mới có hai tuần mà nó huýt rồi. Đừng nên cho cám ươt không theo dõi được lại bị đi ia thì khổ

9. Sonhair

Sonhair Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    bạn nên nhốt e nó vào 1 cái lồng vừa đủ ko hỏng đuôi là được, và thời gian đầu nên để nơi văng người và che kin lồng.còn việc vào cám thì bạn nên nghiền cho cám nhỏ ra và cắt sâu quy tươi trồn lẫn với nhau là được. khi nào thấy phân thành hình là e nó đã vào được cám

10. chim nha

chim nha Member

Thích đã nhận:
    3
    Theo mình muốn chim vào cám nhanh thì cho sâu qui sống vào lẫn với cám vụn, lấy kéo cắt nhỏ sâu khi đó thịt sâu dính lẫn vào cám, bỏ khoảng 10 con sâu sống lên trên chim ăn hết sâu sống thì sẽ ăn đến sâu bị cắt lẫn cám. Sau mỗi ngày bớt lượng sâu sống và sâu bị cắt đi thì sau vài ngày chim sẽ vào cám thôi.