Chòe Than Nam và Bắc

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi Zeusck, 14/5/11.

1. Zeusck

Zeusck Well-Known Member

Thích đã nhận:
    76
    Mình thấy mọi người bảo Chòe Than ở TP HCM chơi hay hơn Chòe Than ở HN

Bác nào biết thì PT dùm mình về hay dở của Chòe Than 2 vùng này với..

Sang tuần đi công tác trong TP HCM, nếu hay mình sẽ cố mang về 1 em chơi..:applause:

NTuan thích bài này.
  2. duc do

duc do Member

Thích đã nhận:
    29
    Theo tôi thì chòe than vùng nào cũng có cái hay riêng của nó. Chòe than miền nam do đặc điểm khí hậu (chủ yếu là nắng nóng, không có mùa đông), nên chòe than hót quanh năm và rất dữ. Còn ngoài bắc, mùa đông rất lạnh, nên không riêng gì chòe mà các loại chim đều không hót hoặc ít hót. Nhưng theo tôi thì giọng than bắc hay hơn than nam. Theo cảm nhận của tôi thì con than bắc giọng dài và đảo giọng nhiều hơn (nhưng vần là giọng chòe), nghe âm thanh "sâu lắng" hơn (xin lỗi tôi không biết dùng từ gì để diễn đạt cho thoát ý). Trong khi than nam mặc dù có con nhiều giọng nhưng "hình như không phải giọng chòe", ý tôi là nó bị lai tạp của chim khác. Đây là điều tôi không thích, (nhưng có người lại thích). Nếu có điều kiện thì nuôi một con than nam và một con than bắc thì cũng rất tuyệt.

daminhchau, ducgiang, NTuan and 5 others like this.
  3. Zeusck

Zeusck Well-Known Member

Thích đã nhận:
    76

Cảm ơn bác nhiều !

(Sao mãi mà vẫn chưa đủ 50 ký tự vậy...)

NTuan thích bài này.
  4. cutidangyeu

cutidangyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Đất nào mà chẳng có anh hùng, rừng nào mà chẳng có sơn lâm.Chim mỗi vùng mỗi khác, có cái hay và cũng có cái dở,mình ở vùng nào thì chơi chim vùng đó, có điều kiện thì sưu tầm thêm chim mấy vùng nữa chơi :)

NTuan, baoanhcmc and hungtg like this.
  5. tinhyeudamme_bh

tinhyeudamme_bh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    110
    Than miền trung, cụ thể là tha Gia Lai hay ko mấy bác :D

6. tr xuan vu

tr xuan vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    378
    Chích chòe than và đất ở miền Nam 50% là của Campuchia rồi các bác ạ

NTuan thích bài này.
  7. vinhchichchoe

vinhchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    theo em thì than càng rét hót càng sung bác ah nếu chim không mau mỏ thì mùa ghép đôi cũng chẳng hót.nên miền nào chim cũng có con hay con dở nhưng chòe nam thì giọng đanh cộc hơn chòe bắc

NTuan and hungtg like this.
  8. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Mình thấy hơi lạ vì vào mùa rét thì than chỉ thay lông và hót chuyện nên hót sung mình chưa thấy- đây là mình đang nói đến than miền Bắc nhé bạn. Trong miền Nam khu vực than dữ và hay tập trung nhiều tại Đà Nẵng và Bình Định. Còn hót thì miền Nam than hót nhiều và thời gian căng lửa nhiều hơn Bắc do khí hậu trong Nam ấm hơn.

ducgiang and NTuan like this.
  9. thanhlong_tv

thanhlong_tv Member

Thích đã nhận:
    11
    cho mình hỏi than nam''' than bắc cách nuôi có khác nhau không vặy bạn gì miền bắc bốn mùa miền nam có hai mùa trao đổi cùng nhau hiểu biết

10. baoanhcmc

baoanhcmc New Member

Thích đã nhận:
    2
    Em đang nuôi 01 con than Bắc ! Dạo này mùa đông, nó không chịu hót, nhà buồn quá !

hammesinhvatcan and NTuan like this.
  11. phamhoang_8x

phamhoang_8x Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    mình đồng ý với ý kiến của phohongtuyet đúng ra thì than miền nam dữ hơn than bắc và than miền nam chơi bền hơn than bắc.

NTuan thích bài này.
  12. NTuan

NTuan Active Member

Thích đã nhận:
    8
    Ngoài yếu tố hót quanh năm của than nam còn cách nào để phân biệt than nam - than bắc không vậy các bác . Ai nhiều kinh nghiệm chia sẻ với .

13. Concago

Concago Well-Known Member

Thích đã nhận:
    140
    mình chơi chim than nâu rồi chỉ thấy người Nam thích chơi chim miền trung :Đà Nẵng, BĐịnh, Huế,... chứ ko chơi chin HN.

14. tekhang

tekhang Member

Thích đã nhận:
    25
    chòe than các bạn phơi nắng càng nhiều càng hót giử. Miền nam chơi than thì phù hợp khí hậu hơn miền bắc, nhưng than miền nam đá giử hơn miền bắc.

15. never

never Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    các bác trên diễn đàn thấy đều đồng nhất quan điểm than nam hay hơn than bắc nhưg e k thấy vậy.Than nam em có 2 chú bây h trời hn rét chim nam cũng có hót đc đâu chuyện cả ngày như con than bắc thôi,mà kể ra nếu mang con than bắc vào miền nam chắc nó cũng sung hơn ngay vì khí hậu nó mát mẻ thì tất nhiên hót là chuyện đương nhiên(đâu đâu cũng có chim hay mà các bác ko hay kiểu này thì hay kiểu khác).

16. bkav

bkav Active Member

Thích đã nhận:
    36
    Mình sống trong sài gòn được 2 năm, sáng thứ 7, chủ nhật nào cung ra CVTao Đàn rượt chim, phần lớn người chơi trong Nam thì lại thích chòe Bắc hoặc Trung vì nó bự con và máu chiến hơn. Còn về cái khoản lai tạp giọng thì mình nghĩ miền nào cũng vậy thôi, đã là chòe non nuôi lên, thì rất hay bị tạp giọng. Còn muốn được giọng chuẩn thì chẳng còn cách nào khác là nuôi bổi hoặc cho con non ở gần con bổi già mùa để học giọng. Mình cũng đang nuôi một em bắt ở Hà Nội vào còn một em thì được một người bạn dưới An Giang tặng. Nói chung thấy 2 em hót và múa đều tốt, chỉ có ngoịa ình là hơi khác nhau chút xíu, con Nam thì nhỏ con hơn, nhưng chơi dài giọng hơn, con Bắc tuy không đấu dai được bằng nhưng được cái múa và đưa hình nhìn đã hơn.

chimbochao thích bài này.
  17. longtv

longtv Member

Thích đã nhận:
    2
    than trà vinh có hay không bạn gì mình mói than gia nên không rành lắm nhò anh em

18. tringocjp

tringocjp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    407
    Chòe Bắc giọng hay nhưng dáng nhỏ con,đuôi ngắn hơn chòe nam và múa không đẹp bằng chòe Nam.

19. daminhchau

daminhchau Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình thấy chòe Nam múa đẹp hơn còn chòe Bắc to hơn hót hay hơn nhà mình nuôi 4 con Nam 4 con Bắc nên mình thấy thế, đấy là xét trên điều kiện giá chim tương đương nhau còn vào mùa lạnh thì chuyển sang hót chuyện hết hixx. Chòe Bắc vùng núi đá như Ninh Bình quê mình vừa to khỏe vừa dữ hay cực.