Choè than nhà em nhờ giúp đỡ

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi vuhai247, 11/7/11.

1. vuhai247

vuhai247 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Tình hình là mình là 1 người mới vào chơi chim cảnh. Hiện mình đang có 1 em than mái được hơn 2 mùa rồi,hót rất ok và 2 em than trống,1 bổi khoảng 5 tháng và 1 em cũng gần được 1 mùa, cũng có hót nhưng ít. Mình nghe mấy cao thủ nói là than mái có thể thúc cho than trống hót. Vậy nhờ các cao thủ hương dẫn dùm em cách để than mái thúc cho than trống hót với. Hay có cách nào giúp em nó mau lên lửa.
    Xin cám ơn nhiều!

2. fanchichchoe

fanchichchoe Active Member

Thích đã nhận:
    17
    Thực tế đối với loại chòe than thì than mái không phải là yếu tố chính để thúc hót, nếu chim của bạn căng thì sẽ tự hót cả ngày. Bạn nên để ý đến chế độ chăm sóc cho mấy em nó, cụ thể như thế nào tham khảo diễn đàn nhé.

3. vuhai247

Thích đã nhận:
    7
    Xin hướng dẫn em cách cho chòe than mau căng lửa

4. haimayxuc

haimayxuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,745
    bạn cứ cho em nó ăn nhiều mồi tươi vào ,khi khỏe em nó sẽ hót,và bạn chịu khó tắm,phơi nắng,sẽ nhanh căng lửa..,chúc bạn thành công..!

5. vuhai247

Thích đã nhận:
    7
    Sâu quy cách 2 ngày cho ăn khoảng 1 thìa ăn cơm,cào cào cách ngày khoảng 5,6 con,điêu điêu tuần lễ ăn 2 con nhỏ,và cám vẫn cho ăn dậm bình thường. Cám thì em tự làm,hột gà + đậu phộng + mè trắng( vừng ) + sâu khô + tép nhỏ sấy khô làm sẵn bán ngoài chợ,sâu và tép thì lượng ít. Riêng cám thì mấy em rất thích ăn,em để ý là mấy chim ăn rất nhiều. Vậy em cho chim ăn như thế có gì không hợp lý không? Xin chỉ giúp thêm
    Thank's các pro

Last edited: 13/7/11
  6. ngohuudan_sonca

ngohuudan_sonca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    sao chim mai cua bac haimayxuc lợt quá vậy, cho mình hỏi chim mái mà đem đi bẫy thì có hiệu quả không

haimayxuc thích bài này.
  7. Ngọc_Quyên

Ngọc_Quyên Well-Known Member

Thích đã nhận:
    333
    trống bổi cứ trùm chữ A,way hướng sáng về kế bên chị mái,ốp chị mái vào cho ạnh bổi tĩnh chim,ngoài ra bạn cứ chămcào cào,cám,sâu,tắm táp fơi nắng đầy đủ,tự dưbg con chím sẽ sung thôi

chim mái khoảng cuối tháng 6 dương lịch bỏ lụp đi đánh chim chuyền là ngon nhất lun

8. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Chim đực và chim mái khi căng gặp nhau thì con đực sẽ xòe đuôi hót ầm lên thôi bạn. Khi con đực không căng thì chịu. Chim mái có tác dụng giúp chim đực mau lên căng - lên căng để còn đạp mái mà

9. vuhai247

Thích đã nhận:
    7
    2 con chim trống nhà em nó cứ suýt rồi sìu suốt mà không hót,vậy là sao hả mấy anh. Cho em hỏi câu ngớ ngẩn tí<đó có phải là đi gió không? còn chim mái thì vẫn hót bình thường

Ngọc_Quyên thích bài này.
  10. Ngọc_Quyên

Ngọc_Quyên Well-Known Member

Thích đã nhận:
    333
    chim chưa có lửa thì vậy thôi bạn ơi,nui chim đừng gấp,cứ cố gắng chăm sóc thật tốt,từ từ em nó sẽ mở miệng thôi :)

vuhai247 thích bài này.