Chòe than, nhờ các bác tư vấn

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi duongtm, 13/3/08.

1. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Em mới lấy được 1 chú than nhìn rất trường chim, 2 mùa rồi. Ở nhà ông bạn thì hót khá lắm. Không hiểu sao về nhà em tắt điện luôn. Ở nhà cũng có 1 chú than đang căng, hót suốt ngày nên em lấy thêm con đó nữa về hót đấu cho vui.

Cũng nói thêm với các bác là em không dám cho các chú nhìn thấy nhau vì cứ thấy con khác cái là chú đang căng kia xòe đuôi xòe cánh rít lên đòi chiến. Còn chú mới thì đứng thẳng người, xù lông cổ ra líu ríu gì đó :D. Chắc là "ông mà sang được thì ông cho mày chết" :D :D :D

Một chú em cho ở sân thượng, còn chú kia xuống dưới tầng 1. Không hiểu có phải là nghe chú kia hót căng quá mà chú này mất điện không ạ??? Làm thế nào để cho nó căng lại ạ (em mới đưa về được 1 tuần)

Thanks các bác

2. dongth92

dongth92 New Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình cũng vừa đem về 1 em than định hót cho vui nhà. Nhưng chú chỉ hót được vài tiếng thì lũ chim ngoài ở đâu bay lại hót inh ỏi lại còn đòi đá nữa chứ làm chú chim của mình sợ mất vía thế là thay lông.Buồn thật

3. subin

subin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    431
    nghe bạn kể thấy hấp dẫn quá...sao bạn không kiếm một mồi về bẫy mấy con chim đó đi.......

4. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Lạc đề rồi ông ơi :D, tư vấn, tư vấn đê..... Chòe than không hót kia kìa

5. leducthangls

leducthangls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    Những em mới bắt về thường thì lạ chỗ,vả lại gặp em chủ nhà giữ quá nên mất điện là đúng rồi.bạn chăm em mới về cho tốt để cho căng là nó lại chơi bình thường.chúc các bạn thành công.

6. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Vẫn biết thế nhưng mất điện đến mưc không hót chuyện nữa thì cũng lạ thật

7. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Đấy người ta gọi là mất điện toàn thành phố.Gửi e nó đi chỗ khác vài bữa đê.Cứ cố để đóa hỏng hết hàng á:D

8. soncaxin

soncaxin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Bọn than thường đè nhau, con nào ít lửa thường bị tịt ngòi lắm. Thường là thế nhưng cũng có trường hợp khác biệt mình từng chứng kiến 1 đợt ở trong sài gòn, 1 nhà treo 2 con than hót suốt ngày luôn. 2 con 2 giọng khác nhau nên nghe mê li luôn, mà chim kg chụp lồng đòi đá nhau đâu nhé. Có lẽ 2 con đó thuộc vào dạng hay, rồi chủ nhà nuôi lâu năm mới được thế chứ mình nuôi mấy ngài đầu còn hót đấu với nhau chứ vài ngày sau con nào thua tịt luôn.
    Hy vọng 2 con của bác đều hay, bác chăm sóc em mới về đặc biệt hơn tí xem sao. Tuần sau kg ổn thì đem trã lại chứ để thế em nó tịt luôn thì đau lắm.
    Thân.

9. Nup

Nup Well-Known Member

Thích đã nhận:
    280
    bác thử cho ăn cào cào và tăng thêm lượng bột nóng xen như thế nào.Hoặc kiếm thêm 1 con mái mang về kích con mới

10. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Bạn có nghĩ khi ở với chủ cũ thức ăn của nó khác vơi món cám mà bạn cho nó ăn hiện nay không? Những bác nuôi chim có kèm theo bí kíp j đó về thức ăn , bạn nên mua cám của bác ấy (ít nhất cũng thời gian đầu) rồi sau đó hãy chuyển dần sang thức ăn của riêng bạn. Tạm biệt/

11. ly the kiet

ly the kiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    chim không hót là 1 trong những lí do sau anh ạ: thứ 1 là vì lạ nhà đó anh vì hồi trước chủ cũ không mang đi dợt chỉ treo 1 chỗ ở nhà nên chim bị lạ nhà , thứ 2 là chim chưa được căng lửa cho lắm mới về lạ nhà bị chú chim ở nhà dập quá cho nên chịu hông nổi. anh thachthung nói đúng đó anh kiếm chỗ gửi vài ngày đi nuôi cho căng rồi mang về

12. nicholas_1083

nicholas_1083 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    chim mới đem về ( nếu nhà có chim ) ít nhất ta phải trùm kín áo lồng 1 ngày và để chỗ yên tĩnh cho chim quen hơi nhà.ngày thứ 2 mở nửa áo,chim có thể hót.ngày thứ 3 thì mở hết như bình thường.khi đó chim không còn lạ và sẽ hót đấu nếu có đối thủ.chơi chim thì phải nhẫn mới chơi được.ai mà hok muốn đem chim mới về là mở áo cho nó hót ngay đâu nà.