chòe than non giúp em.......

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi CHIM_CUT, 15/6/08.

1. CHIM_CUT

CHIM_CUT Active Member

Thích đã nhận:
    4
    em tậu 2 chú chòe non được hai hôm, một chú gầy quá vừa die sáng nay (chú này mới ra lông ống). Còn một chú nữa to hơn, lông đuôi được gần 2cm rồi nhưng hôm nay nó ko chịu ăn cám, há mồm đòi ăn nhưng đút cám thi lại vẩy đi. Bay giờ em phải làm gì. Mong cac bác giúp đỡ. Em xin cảm ơn và hậu tạ.
    Ah mà ngoài cám ra thi em cho chim non ăn thêm ji, hình như nó hơi gầy

2. thanhtrung

thanhtrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    238
    Bạn cho em nó ăn thêm chuối đi bạn( nhớ cắt thành miếng nhỏ ko em nó nghẹn), nếu cho ăn cám thì làm ướt rồi đút cho ăn hoặc dùng bơm tiêm để bơm cám cho em nó (nếu em nó qua nhỏ).

3. tambaohoang

tambaohoang Member

Thích đã nhận:
    12
    Bạn lên cho chim ăn thêm châu chấu đã vặt chân, thịt, tôm.. thì mới có chất em nó mới lớn được. mỗi lần cho ăn xong nhớ cho nó uống nuoc nhé.

4. CHIM_CUT

CHIM_CUT Active Member

Thích đã nhận:
    4
    sao lại cho ăn chuối, em tưởng chích chòe thì chỉ ăn châu chấu thôi chứ, hôm nay nó lại gầy đi nhiều rồi, để chiều em đi bắt châu chấu cho nó vậy, cho ăn thịt như thế nào là đủ hả anh? châu chấu em toàn dầm nat ra cho ăn đươc ko ạ?

5. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    he he tôi mới mua được con chòe than đuôi xòe vẩy như sẻ quạt mà lên lông ức đen rùi

6. mienque.nct

mienque.nct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    chào bạn.....

bạn cho ăn chuối cũng được nhưng tốt nhất đừng cho....con của bạn đã rất yếu rùi ...:( giờ bạn nên bỏ cho ăn cám đi mua cào cào,dế hoặc thịt heo nạc (nếu có điều kiện)cào cào bạn vặt chân,cánh vứt đi chỉ cho ăn mình thôi(dế cũng vậy)đút cho nó để nó ít người qua lại cho nó ít kêu,thúc lồng vì lúc này nó rất yếu nếu kêu nhiều em nó mất sức ...vẫn cho ăn như cũ.1 ngày 5-6 bữa là được..sau đó nếu nó khỏe lại thì mới cho ăn cám trở lại...chúc bạn may mắn

7. CHIM_CUT

CHIM_CUT Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Cảm ơn bạn nhé, đúng là mình để ở chỗ đông trẻ con nên em nó kêu suốt ngày chắc mệt lắm, cứ bị xù lông, mà chim xù lông thì dễ chết quá, mai phải treo ra chỗ vắng vậy, chán was

8. nguyengiason

nguyengiason Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Chú chòe non của bạn thể nào rồi? Đã khỏe lại chưa? Mình thì thấy nuôi chòe than non dễ lắm, mình nuôi con nào cũng sống khỏe và béo tốt thôi. Chòe là loại ăn sâu bọ nên cứ sâu tươi, cào cào, thịt nạc mà cho ăn, không cần thiết phải cho ăn chuối đâu nhé, dễ bị die vì đi ngoài lắm.

9. CHIM_CUT

CHIM_CUT Active Member

Thích đã nhận:
    4
    cảm ơn bạn đã hỏi thăm, con chòe của mình khỏe rồi, bi giờ nó đang tập hót rồi, chỉ tội hơi gây thôi, với cả mình đang cho ăn cám trứng Ba Vì, bi giờ mình muốn chuyển sagn cám chòe thì có sao ko nhỉ. mong các bạn tư vấn giùm mình với

10. songoku234

songoku234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    chúc mừng bác chim_cut nhe,ráng nuôi em nó nhé,nuoi mấy em này cực lắm ko minh nuoi chết hết 4 con goy` đóa,tới con thứ 5 mới thành công hihihi

11. CHIM_CUT

CHIM_CUT Active Member

Thích đã nhận:
    4
    chim của em chắc là sống rồi, cảm ơn các bác đã quan tâm và giúp em, bây giờ nó đang hót chuyện rồi. Nuôi chim non cực quá các bác ạ, mất thời gian, ko đi chơi được đâu cả, bác nào có người iu hay vợ con thì đừng nuôi nhé dễ cãi nhau lắm đấy...hahaha. kinh nghiệm của em đấy

12. TLT

TLT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nên mua cào cào sữa (non), ngâm nước rồi mớm cho nó ăn.

13. longhuy

longhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    theo tôi chòe non mà đã suy rồi khó lòng chữa khỏi ... chúng mà đưa cái ức nhọn lên rồi thì không sớm muộn cũng die .. nếu muốn mua chòe non thì hẫy mua nhưng con thật mập , thổi lộng bụng lên mà xem .. em nào ốm quá thì thôi.... tôi đây nuôi cả trăm chòe non nhưng những em suy quá thì phải đưa qua làng SOS .. rồi chũa chúng ........... cách chữa thì cũng đơn giản thôi nhưng 10 em thì cứu độ 7 em ... chủ yếu là cách khuấy bột của các bạn có kỷ kô thôi....vì mấy em suy là bộ tiêu hóa em có vấn đề .. không cho ăn đồ ăn khó tiêu như châu chấu , thịt heo , thit bò .. mà phải dùng tinh bột thôi ... + thêm lòng đỏ trứng ,, it thôi... dùng bơm tiêm loại lớn , cho bọt đã khuýa vào bắt chú ra bật miệng chú bơm sâu vào rồi cho chú vào chổ ấm .. khỏi bị lạnh bụng lF chú die... đẻ chú ngủ khoảng 1/2 tiếng là cho ăn tiếp và cứ thế mà làm nha.. hic .. khổ..... ở chổ bạn có nhộng tằm không thứ đó cũng mau mập chim

Last edited: 26/6/08
  14. CHIM_CUT

CHIM_CUT Active Member

Thích đã nhận:
    4
    cám ơn bạn nha, chim minh bây giờ đã hót chuyện rồi, nhà minhhf gần công trường nên khi công trường làm việc thi chin=m bắt đầu tập hót. sáng nay khi mình thả ra thì bị em chòe ở đâu bay đến dọa cho sợ quá chạy vào bụi cây thở. mình định bẫy nhưng sợ nó chết(con chim nhảy vào dọa chim mình). vì mình chưa có kinh nghiêmk nên sợ bẫy về nó chết mất thì phí lắm. Mình để cho nó hót ở ngoài dậy chim minh cũng đươc nhỉ
    Nhưng có khi nào con chim đấy hăng quá lam chim mình chột không nhỉ?????

15. cugay_bg

cugay_bg Member

Thích đã nhận:
    10
    ca dao ta có câu:
    "cu cu ăn đậu, ăn mè
    Bồ Câu ăn lúa, Chích Chòe ăn sâu"

16. nguyễnanhkhoa

nguyễnanhkhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    con bạn ốm bạn nên cho nó ăn thằng lằng đi cắt nhỏ ra cho nó ăn bạn cứ rập đi bạn bạn mà rập dính thì nên phủ lồng 24/24 để cho nó khỏi sợ và hoản hốt

17. CHIM_CUT

CHIM_CUT Active Member

Thích đã nhận:
    4
    em có vấn đề mong các bác chỉ giúp:
    =>Chim em nuôi tư non lên, nuôi thả, bây giờ nó ko ăn cám chỉ thích ăn thịt, lương thịt nó ăn to bằng 1/2 cơ thể nó. vì chỉ có 1 con chòe nên em rất ngại làm cám, bây giờ thay đổi cám đột ngôt có ảnh hưởng gì ko? làm thế nào để chim ăn cám bây giờ ạ.

18. thanhbinhsim

thanhbinhsim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn cho mình hỏi con than của bạn đã ra lông xanh đen ở vùng cổ chưa miệng còn màu vàng kg?bạn cho cho nó nghe file chòe than kg?mình củng dg rắc rối con than con mới lớn của mình củng dg hót chuyện .ban đã wa kinh nghiệm mong bạn chia sẻ thank.

19. CHIM_CUT

CHIM_CUT Active Member

Thích đã nhận:
    4
    chim mình nuôi được khoảng 1 tháng rưỡi rồi, mỏ không còn vàng nữa. nó bít mổ từ lâu rồi nhưng mình vẫn đút cán vì mình ở nhà suốt, đang thất nghiệp mà. Không phải sốt ruột đâu bạn ạ, khi nào bạn thấy nó mổ nan lồng hay mổ linh tinh là có thể tập cho mổ được rồi, nó vẫn còn lông.
    - bạn để cám ướt và đừng đút nhử cám ở trên tay là nó tự mổ. Sau này vẫn để cám ướt trong cóng, thay dần bằng cám khô.
    - gần nhà mình có mấy con ở ngoài hót nhiều lắm nên mình ko cho nghe file chòe hót.
    - chim mình ko ăn cám Ba Vì, mình phải ra chợ mua cám chòe nó mới chịu ăn. Lúc đầu còn bỡ ngỡ, về sau tháy dễ lắm bạn ạ.
    - chúc chim bạn mau lớn nhé

20. CHIM_CUT

CHIM_CUT Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Chào các bác
    Con chòe này đợt ngập năm 2008 bị lũ chuột đói trèo lên mái nhà xơi tái rồi. Sau naỳ nuôi thêm 2 e bổi nữa toàn chết ==> nản hẳn.
    Vừa rồi ông bạn cho con chòe non, hứng trí bắt thêm e bổi nữa, bjo sống khỏe re, thich quá, đam mê chim lại về rồi.

Last edited: 12/11/10