chòe than non!! post ảnh!help!

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi vu minh khoi, 7/5/08.

1. vu minh khoi

vu minh khoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    các bác ơi, em vừa mới kiếm được 4 con chòe than non, nhưng chẳng biết đâu là trống hay mái cả. post ảnh thi web: allyoucanupload.webshots.com thì nó ko nư trước nữa, các bác xem hộ e cái,

2. Huanpham

Huanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,744
    bạn vào photobuket.com mà post, Mình thấy trang này sai rất oK.

3. digital_life

digital_life Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
  4. vu minh khoi

vu minh khoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    cảm ơn các bác nhiều nha.em sẽ cố post cho các bác xem, ah 2 con chòe non của em chảng bít tái sao mà lên tiên rùi. huhuhu

5. mienque.nct

mienque.nct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    chòe non bạn mua hay là bắt vậy nếu bắt thì dễnuo6i chứ mua thì khó lắm à nha bởi vì trước khi bán cho bạn thì lũ chòe non đó đã sắp"đi" rồi (chòe non hay bất cứ chim non nào cũng vậy nếu như bị mang ra khỏi tổ mà chạy suốt ngày cùng với mấy ông bán chim thì không chết mới lạ nói chung chim non không thích di chuyển nhiều)nếu mua chim non bạn phải chim thật khỏe và nuôi đúng cách(đã có nhiều bài nói về chuyện này)nói trước với bạn là chòe non nuôi khó đấy phải nuôi nhiều với có kinh nghiệm (chứ nói lý thuết không cũng khó lắm,chúc bạn giữ lại hai con còn lại nha!

6. Dinh Tran Huu

Dinh Tran Huu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    150
    Chòe than non của tôi nè, nuôi được 1 tuần rồi đấy, chúng háu ăn lắm 15phút phải dutd 1 lần không thì chúng kêu váng hết cả nhà lên.
    Con bé ở giữa là 1 em bạc má, nuôi cùng 1 thể cho vui. Bé nhất nhưng nó ăn nhiều nhất.[​IMG]

7. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    theo hình này
    thì mình thấy con bên trái phía dưới , con nằm bên con bạc má ấy là trống , con trên là mái , em bên dưới bên phải củng nằm bên con bạc má là mái , con hả miệng ko xác định được khi xem ở góc độ này

8. mienque.nct

Thích đã nhận:
    1,031
    bạn không nên cho ăn nhiều bữa như vậy bởi vì nếu như vậy nó sẽ quen đến khi bạn có việc phải đi đâu khoảng 1 ngày thì có con đói không chụi nổi lăn ra chết thì sao theo mình bạn nên cho ăn ngày 3-4 bũa thôi với lại bọn này sắp tập mổ được rồi đó và bạn nên nuôi trong lồng cho chúng quen dần đi nuôi như vầy thì nó sẽ quen với tổ đến khi bạn cho vào lồng nó sẽ thúc túi bụi cho mà xem

9. huyhero

huyhero Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    mình nghĩ lúc là chim non thì cho nó ăn như vậy cũng dc rồi, mai mốt tới lúc nó biết tự ăn thì sẽ ko sao đâu

10. mtst

mtst Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Hình đâu vậy bạn. Nghe bàn vui thế.
    Bác moon light post lại xem nào.

11. Dinh Tran Huu

Thích đã nhận:
    150
    Ui, chim non đang đòi ăn mà một ngày ăn có 3-4 bữa thì nó chết đói mất, mỗi lần nó chỉ ăn 1 hoặc 2 lần đút thôi.
    Nếu đi đâu vắng thì phải nhờ ngời đút mới được, chim non mà đói thì dễ chết lắm.

12. digital_life

Thích đã nhận:
    30
    Bác Dinh Tran Huu ơi , E mua Chòe non ở chợ hàng, mua 3 con chết cả 3 rồi bác ạ :( !
    Bác có kinh nghiệm gì mua chòe non ko, chia sẻ em với. Em máu nuôi chòe lắm mà chưa đ.c con nào bác ạ :( ! Chán thật !

13. khoenkhoen

khoenkhoen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    310
    Mấy con chòe này chắc háu ăn lắm nhỉ . Nhìn mồm há to quá cơ

14. mienque.nct

Thích đã nhận:
    1,031
    không phải mình trù ẻo nhưng có một con sắp "đi" đó(cái con nhắm mắt ý)mình đã nuôi chiều chích chòe con ngoài thiên nhiên (bắt từ tổ)mà mỗi lần có con nhắm mắt kiểu vậy thì chích xác là em nó không muốn ở với anh em nữa rồi may cái là con trống mình thấy khá khỏe có thể có tương lai đó(cái con há mồm to nhất)mà bây giờ bạn cho nó ăn cám hay sâu vậy?

15. Dinh Tran Huu

Thích đã nhận:
    150
    Khi mua chòe non bạn phải chọn con nào đòi ăn nhiều nhất mà đòi ăn trước tiên, cổ vươn cao nhất thì mua. Mua về rồi phải cho ăn lúc nào nó đòi ăn, ăn xong phải cho uống một vài giọt nước nữa thì đảm bảo không bao giờ chết cả. Có thể bạn chọn phải con chim không được khỏe mà lại o biết cách cho ăn nên nó mới chết đấy. Chòe than non rất dễ nuôi, tôi nuôi từ trước đến giờ chưa lần nào bị chết cả, chỉ có bạc má là hay chết thôi.
    Thức ăn là cám gà trộn với lòng đỏ trứng chim cút + nước (đừng trộn khô quá). Đảm bảo sống 100%.

16. Dinh Tran Huu

Thích đã nhận:
    150
    :laughing:
    Chim non nó ăn xong là nhắm mắt đấy chứ không phải yếu đâu, đến khi sắp biết tự ăn nó mới hoạt động nhiều. Lúc đó phải cho ra lồng rộng mới được.
    Bây giờ toàn ăn cám trộn nước và lòng đỏ trứng chim cút thôi, mình o cho ăn sâu vì ăn sâu vừa mất công đi mua vừa tốn $.hiiiiiiii

17. MoneyLove4

MoneyLove4 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    em mới mua của bạn một em chòe than con đả đi gió đang cần kinh nghiệm ai có tham giam ép nick em là yeumotnguoi_thatkho9981@yahoo.com chúng ta nên tìm chổ nào đó để ofline 1 buổi về chòe than con đi

18. minhpt

minhpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    203
    2 con trống còn là m a iiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii

19. digital_life

Thích đã nhận:
    30
    Bác Dinh Tran Huu ơi, bác giúp em mua đ.c 1 chú Chòe Than được ko :-s ! Hôm nay e đi chợ hàng nhưng đã chết 3 chú rồi :( nên nản quá ko dám mua nữa, và cũng 1 fần vì sợ ko biết chọn nên mua fải toàn chim mái !
    Còn cho ăn thì em làm như bác đó, nhưng em cho ăn cám Ba Vì và cũng cho nó uống nước đủ ! Em đoán là tại đợt vừa rồi rét quá nên em nó chết :( ! Em nuôi 3 con mỗi con 1 lồng mà :( ! TOàn chim bay chuyền rồi bác ạ !

20. haihp

haihp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    chim non nhắm mắt ngủ nhiều là chuyện bình thường ăn nhiều ngủ nhiều nhưng khi mình động ổ nó ngoác miệng đòi ăn là tốt chừ khi nhắm mắt nhiều ăn ít mắt lờ đờ mới đáng lo nói chung chòe non dễ nuôi cho ăn thức ăn dễ tiêu ăn uống đều giữ ấm là ok ổ này của bác Huu khả năng 2 đực đấy