Chòe than Quảng Ngãi, 1 ngày tuổi.

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi ngohuudan_sonca, 13/5/12.

1. ngohuudan_sonca

ngohuudan_sonca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    mình mới mua 1 tổ chòe than mới nở của mấy đứa nhỏ dưới quê 130k, có pác nào từng nuôi mí em nhỏ như vầy mà sống chưa chỉ mình với:
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

motngaybinhyen thích bài này.
  2. cuongquephong

cuongquephong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,302
    Non quá, khó nuôi lẮm, ít ra cũng phải dc 3 ngày khi đã mọc lông ống rồi mỚi co thể nuoi đc . Nhưng đã lỡ rồi thì trộn cám ba vì với B comlex, nước quấy cho sền sệt rồi cho ăn. Lấy cùi que kem bằng gỗ chẻ đôi vuốt trơn xúc cám cho ăn, 4 ngày sau bằm nhuyễn giun đất trộn vào cám cho ăn, sau đó thì có thể cho ăn cào cào non, nhỏ,sau đó nữa thì pot thành quả lên cho AE xem nhé! Chúc thành công!

3. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Tôi nghiệp mấy đứa chòe nhỏ. Có cào cào non hay dế nhỏ thì nuôi sống chắc.

4. hoangduyhlk

hoangduyhlk Member

Thích đã nhận:
    6
    hơi khó,nhưng bạn chăm sóc 2 em nó chu đáo thì ok. nhưng khi chim lớn lên thi nó sẽ k được to con như chim mẹ nuôi đâu.bạn cố gắng nuôi tốt na.chúc bạn thành công.( 2 chú đó mà 130k thì quá đắt!)

5. ngohuudan_sonca

Thích đã nhận:
    58
    mình nuôi bằng sâu gạo , đem ngâm nước rồi nửa tiếng cho ăn 1 lần, ...............

6. cung

cung Active Member

Thích đã nhận:
    30
    Ông này rãnh thiệt, chòe cỡ đó mà nuôi được thì thời gian.........................

7. mienque.nct

mienque.nct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    Bác đừng cho ăn sâu gạo(sâu quy)̣ chết đó....Bác làm thế này:
    Để 2 em nó trong thùng xốp hoặc thùng cacton sao cho kín và ấm một chút..nhưng phải thoát khí nha,dùng bóng đèn loại 5 hay 7w treo ghần 2em nó..khoảng cách vừa đủ ấm khoảng (15,20cm).
    Mỗi ngày đút khoảng 5,6 lần trứng kiến(mồi lần vài cái)
    Làm như vậy chim sẽ rất khỏe và lớn nhanh...nếu bác đút sâu gạo sẽ không tốt cho hệ tiêu hóa của nó đâu...chúc bác thành công

ngohuudan_sonca thích bài này.
  8. ngohuudan_sonca

Thích đã nhận:
    58
    thanks pác mienque nhe, ở chỗ mình không có sâu gạo, đến hôm nay thì em nhỏ vì còn quá non nên đã ra đi, còn em lớn vẫn khỏe mạnh ra lông được gần 1 cm,
    Mình đòng ý với pác "cung" nhưng hôm đó đi trên đường thấy mấy đứa nhỏ cầm theo mí em chòe non này đi bắt châu chấu, nếu mình không nuôi để mấy đứa nhỏ nuôi thì thể nào nó cũng chết, nên mình mới hốt luôn đó.

9. cuongquephong

Thích đã nhận:
    1,302
    Cảm Ơn bác đã có lòng nhân tỪ, mong rẰng AE trên dđ ai cũng nhƯ vậy!

10. thanhxd

thanhxd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    bác vẩn có thể nuôi được bằng cách.bác chịu khó đút mồi cho nó liên tục ( khoảng 1 giờ một lần) giử ấm cho chúng thường xuyên.nhất là không được chạm tay vào em nó.

cuongquephong thích bài này.
  11. cung

cung Active Member

Thích đã nhận:
    30
    Mình có 1 cách, bạn thử nhé vì mình đã làm và thành công nhưng khi chòe non lớn lên mình lại thả vì là....chim mái.
    Nếu bạn có 1 con than đã thuần ( trống, mái gì cũng được), bạn cho chim non vào lồng chim thuần thì con than thuần của bạn sẽ nuôi than non, cứ bỏ mồi tươi vào lồng là được, làm như vậy bạn sẽ đỡ vất vả hơn rất nhiều. Tuy nhiên con than thuần của bạn sẽ ít hót trong giai đoạn này vì tập trung "nuôi con". Đây là kinh nghiệm thực tế mình đã làm và thành công. Lúc đầu mình cũng hơi phân vân nhưng khi xem clip "gà trống nuôi con" bên diễn đàn svcvietnam ( mục chim chào mào) mình quyết định thử và thành công, tiếc là chòe non lớn lên lại là chim mái nên mình thả. Bạn chú ý khi chim non đã chuyền được thì nên tách sớm, nếu không nó sẽ nhác như chim bổi.

Last edited: 16/5/12
  12. ngohuudan_sonca

Thích đã nhận:
    58
    thanks mấy pác, hôm nay em chòe còn lại đã lớn hơn nhìu, đây là hinh em nó :

[​IMG][​IMG]
    hôm nay em nó đã mở mắt được rồi các pác ạ,tạm thời em chòe này đã qua cơn nguy kịch,
    em nó là em lớn nhất trong ổ 3 con, hy vọng sẽ là trống.

Last edited: 16/5/12
  13. phu_tan

phu_tan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    bạn đút cào cào non là tốt nhất cho em nó ..vì ngoài thiên nhiên cha mẹ chúng cũng cho con ăn cào cào chứ trứng kiến đâu mà cho ăn .. theo mình nghĩ tuổi này em nó còn rất nhỏ .. ko nên ăn sâu ( thiếu chất ), dế( quá béo dẫn đến tiêu chảy), trứng kiến ( chưa phù hợp vs hệ tiêu hóa chúng , rất dễ bị ị nước trắng ) . Tóm lại cào cào là dễ nhất ... tốt nhất là cào cào non càng mềm càng tốt .. mình lỡ nuôi goy thì phải cố chăm em nó bạn ah . có chuyện gì tội em nó lắm . hồi lớp 12 em cũng ham hố bắt ổ mới nở 2 ngày , làm thức trắng đêm cả tuần chăm 4 em nó... công sức mình bỏ ra sẽ được đền đáp khi nhìn thấy tụi nó mọc lông , mỡ mắt goy tập bay ... zui lắm bạn ah !!! bạn cố gắng chăm em nó ( bạn bỏ em nó vào chén goy lấy bọc nylông trùng cái chén đóa lại cho em nó ấm , sáng thì mở miệng bịch ra còn tối thì buộc hơi hơi vào che gió em nó ... hĩ hĩ... ít kinh nghiệm chia sẽ vs bạn ...hi :)

ngohuudan_sonca thích bài này.
  14. cuongquephong

Thích đã nhận:
    1,302
    Bác có thể nói rõ hƠn vì sao không đƯỢc chạm tay vào nó không?

15. ngohuudan_sonca

Thích đã nhận:
    58
    hôm nay thì em than lớn đã bắt đầu bể lông ống rồi các pác ạ, mình chỉ toàn cho ăn sâu qui ngâm nước thôi, thỉnh thoảng mới cho ăn ít con cào cào, em nó kêu rí rí rí ri ri ri, không biết là trống hay mái vậy, hình của em nó đây:
    [​IMG][​IMG]