Chòe than..........

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi Tran Phu Quy, 2/10/07.

1. Tran Phu Quy

Tran Phu Quy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    Con than nhà em mới thay lông xong em cho ăn cào cào 100% để cho nó mau lên lửa. Mấy hôm nay tự nhiên bị rớt lông đuôi y như là bị thay lông lại. Mấy anh nào biết có thể cho em biết lý do và cách chữa trị. Thanks

2. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Như vậy khả năng bạn cho ăn cao cào thời gian lâu quá rồi cắt cho ăn bột lại ,nên nó bi sốc coi như là thay đổi bột nên thay lông lại , những con chim chiến để đá thường cho ăn cào cào 100% và ko cho ăn bột cứ như thế mãi nếu cho ăn bột lại sẻ thay lông , muốn ko thay lông phải cho ăn thêm bột thương xuyên với cào cào chim mới ko bị sốc khi ko còn giữ chế độ cào cào 100% nữa , giờ đã rung lông rồi có khả năng đã thay lông lại , thì vẩn tiếp tục cho ăn cào cào nhiều vào kết hợp với bột nữa để cho chim vẩn quen bột , lở có giảm cào cào cho ăn bột chim ko bị sốc và thay lông lại

3. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Kể cả chim chọi cũng không cho ăn 100% cào cào =; =; =;

4. pnt_nguyen

pnt_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    các bạn chỉ giúp một ngày cho chòe than , chòe lửa ăn mấy con cào cào là vừa vậy các bạn? 10 con được không? làm sao cho chúng mau lên lửa đây?

5. Tran Phu Quy

Thích đã nhận:
    91
    Cảm ơn mấy anh vậy là chim em bị thay lông lại. Đúng là buồn thật.

6. Tran Phu Quy

Thích đã nhận:
    91
    Mười con thì hơi ít đó bạn. Tùy vào sự yêu thích cào cào của con chim bạn. Nếu nó ăn ít quá thì bạn đừng bỏ sâu và cám vào chừng nào nó ăn hết cào cào thì mới bỏ vào. Thân

7. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    theo mình thì vẫn phải cho ă n cám vì cám có chất vôi rất cần thiết cho chi m thay lông còn cào cào thì khoảng 40 con nếu là thi đấu còn bình thường thì cứ cho 20 hay 30 tùy theo chim thích ăn hay không nếu chim không ăn thì lấy cám ra chiều cho cám vô sâu thì cho ăn ít lại.......

8. herosamac

herosamac New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình có con chim Chòe than đang thay lông gần hết rồi! nhưng sáng nay tự nhiên thấy chim "sặc sặc" mấy cái đó có phải là bị ho không các bạn. Hay bị hóc vậy. Mình đã để ý từ lúc đó tới tối chim đó có vít . vít chòe chòe chòe. không có tiếng "sặc sặc" nữa. Nếu là ho thì khắc phục như thế nào mong các bạn chỉ bảo.

9. khoen xanh

khoen xanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    đó kg có sao đâu bạn à, miễn là nó có hót là được rồi , chòe than thì mỗi ngày mình cho nó ăn 30 con cào cào, khỏi sâu khô, nó cũng đi chuyện suốt ngày đó.

10. herosamac

herosamac New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho mình hỏi mình bây giờ có 3 chích chèo trống (1 con đã nuôi năm thứ hai và 2 con mới nuôi năm đầu ) và 1 mái vậy bạn tư vấn cho mình cách nuôi sao cho 3 chim trống không xung khắc nhau như cách bố trí chỗ để chim, phủ lồng..cám cho chim ăn.
    Xin chân thành cảm ơn !

11. alibaba83

alibaba83 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    63
    các bạn ơi cho mình hỏi với? con chòe than của mình mới mua mà mình cũng mới chơi chòe ngày trước người ta nuôi cho ăn cám ba vì 6 ngàn, bây giờ mình muốn đổi sang cám bột, thì mua ở đâu. mình cam ơn các bạn rất nhiều.

12. hung sg

hung sg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    Cám bột có phải là bột đậu phộng trứng không, nếu ở chỗ bạn không bán thì tự làm, cách làm thì có nhiều bài nói rồi, chỉ nhắc bạn là phải đổi từ từ tránh chim sốc là thay lông đó, chúc bạn thành công.

13. trandagon

trandagon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    dạo này thấy chim than đã bắt đầu rít và tranh lãnh thổ nhiều (có lẽ do lứa chim đầu đã thay lông xong). Nhiều khi thây một con chúa tể có theo vài con vệ sĩ. Hôm nay nhìn thấy một chú ngầu quá nhẩy lên bờ tường rít, xệ cánh, xòe đuôi trông chướng mắt quá treo lồng bẫy thử từ sáng đến trưa thì chú dính bẫy. Bắt ra nó kêu rất to, mổ lia lịa vào tay, thả vào lồng lưới thấy dáng ok không biết giọng hót thế nào...

14. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Mình lại đang tìm than thân ngắn đuôi dài mà chưa gặp chú nào. Mùa trước bẫy mãi mới được được 1 nghe hót trước lúc bẫy rất hay nhưng không nuôi được. Loại này hiếm gặp trông tướng rất ngộ các nơi thấy toàn than mình dài!

15. QuangDT

QuangDT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    Thân ngắn, đuôi dài mà có thêm xệ cánh, xòe đuôi khi hót thì quả là vô giá, các bác nhỉ?

16. luandv2004

luandv2004 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    chú chim đó người ta gọi là chèo cau. người nhỏ và ngăn mình đuôi dài khi hót nhin như đang múa. hôm trước mình vừa mua được 1 chú chim mộc về nuôi

17. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592

18. lê minh

lê minh New Member

Thích đã nhận:
    0
    :applause:
    cho mình hỏi với:
    -mình hiện có 1chòe than đã hót chuyện<dù trời rất rét>và 1 chòe đất họng đã đen lắm mồm nhưng cả hai ăn sâu tươi rất ác nhưng mình thấy nếu cho ít sâu thì chúng cũng không ăn cám hoặc ăn rất ít<cám mình tự làm>học theo diễn đàn.vì vậy mình cứ phải cho ăn nhiều sâu tươi.bây giờ mình phải làm thế nào để chúng ăn cám mà vẫn khỏe,mình vẫn thường xuyên để cám trog lồng.
    mình xin cám ơn .mong mọi người giúp mình với.
    lê minh
    chủ nhật ngày 27-1-2008

19. leducthangls

leducthangls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    Em cũng có một chú nuôi được 8 tuổi rồi chơi cũng có tiếng là chim hay rồi[​IMG]

20. leducthangls

leducthangls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    [​IMG] đang chơi chuyện nhìn nó múa cũng hay